DanLuat 2015

Cấp giấy phép lao động cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam.Xin tư vấn

Chủ đề   RSS   
  • #90631 25/03/2011

    hrphuongmai

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/12/2009
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 765
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 8 lần


    Cấp giấy phép lao động cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam.Xin tư vấn

    Coc coc. Xin chào sư huynh, sư tỷ, muội có một vấn đề nan giải nhờ sư huynh, sư tỷ tư vấn giúp muội.

    Người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam được cấp giấy phép lao động tối đa là 9 năm (trừ trường họp họ là chủ đầu tư), sau thời gian trên họ phải về nước. Điều này có đúng không?Được quy định tại văn bản nào?

    Xin chân thành cảm ơn.

    Mai Tran

     
    7075 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #90642   25/03/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 200 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Mình không biết bạn lấy thông tin ở đâu.

    Nhưng hình như cựu huấn luyện viên Trưởng đội bóng đá Việt Nam ông Calisto làm việc ở Việt Nam bao nhiêu năm rồi nhỉ (trước khi sang Thái Lan)
     

    "Cuộc sống mới ở Thái Lan của ông ra sao?

    - Từ khi qua đây tôi vẫn ở khách sạn này và tuần sau CLB sẽ thuê cho tôi một căn hộ. Hằng ngày tôi đi bộ đến CLB và hướng dẫn cầu thủ tập luyện (2-3 lần/ngày), làm báo cáo, phân tích... rồi lại về khách sạn.

    Nhà hàng đối diện khách sạn cũng có bán thức ăn VN nên tôi cảm thấy gần gũi chút ít. Dù vậy tôi vẫn chỉ mới dùng phở bò. Tôi đang bắt đầu một cuộc sống mới sau 11 năm gắn bó với VN."


    Thân.

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #90653   25/03/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào Phương mai!

    Vấn đề Chị đưa ra em cũng chưa tìm hiểu sâu lắm nên có gì sai sót mong chị bỏ qua nhé!

    Trước hết hiện nay người lao động là người nước ngoài cơ bản là được điều chỉnh bằng 2 văn bản pháp luật sau:


    Nghị định 34
    thông tư 08

    #ff0000;">QQ đã nghiên cứu 2 văn bản này và không thấy là quy định nào nói:"Người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam được cấp giấy phép lao động tối đa là 9 năm " cả.

    #ff0000;">4. Thời hạn của giấy phép lao động được cấp theo #ff0000;">thời hạn của hợp đồng lao động dự kiến sẽ giao kết hoặc #ff0000;">thời hạn của phía nước ngoài cử người nước ngoài sang làm việc tại Việt Nam, trường hợp người nước ngoài vào Việt Nam làm việc không theo hợp đồng lao động thì thời hạn của giấy phép lao động được cấp theo hợp đồng ký kết giữa đối tác phía Việt Nam và phía nước ngoài. Đối với người nước ngoài đại diện cho tổ chức phi chính phủ nước ngoài được phép hoạt động theo quy định của pháp luật Việt Nam thì thời hạn của giấy phép lao động được cấp theo thời hạn đã được xác định trong giấy chứng nhận tổ chức phi chính phủ nước ngoài được phép hoạt động theo quy định của pháp luật Việt Nam.

    Thời hạn của giấy phép lao động đối với các #ff0000;">trường hợp nêu trên tối đa không quá 36 (ba mươi sáu) tháng. 

    #ffff00; text-align: justify;">Điều 10. Gia hạn giấy phép lao động

    1. Các trường hợp được gia hạn giấy phép lao động:

    a) Người sử dụng lao động đã có kế hoạch và đang đào tạo người lao động Việt Nam để thay thế cho công việc mà người nước ngoài đang đảm nhận, nhưng người lao động Việt Nam chưa thay thế được và người nước ngoài đó không bị xử lý kỷ luật lao động theo quy định tại điểm b, điểm c khoản 1 Điều 84 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung.

    #ff0000;">b) Người nước ngoài vào Việt Nam làm việc theo quy định tại điểm c và điểm d khoản 1 Điều 1 của Nghị định này mà các công việc đòi hỏi quá 36 (ba mươi sáu) tháng.

    Ở đây luật chỉ quy định là được phép gia hạn nhưng không giới hạn số lần gia hạn vì thế theo QQ thì không có chuyện là Người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam được cấp giấy phép lao động tối đa là 9 năm.

    Trên đây là ý kiến cá nhân của QQ, mong cả nhà cho thêm ý kiến.

    thân!

    #ff0000;">

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn QuyetQuyen945 vì bài viết hữu ích
    khatvongttk (26/03/2011)
  • #90925   26/03/2011

    hrphuongmai
    hrphuongmai

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/12/2009
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 765
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 8 lần


      Chân thành cảm ơn các anh chị , anh chị nào biết thêm thông tin nào về vấn đề này xin tư vấn giúp muội.

    Mai Tran

     
    Báo quản trị |  
  • #91991   31/03/2011

    thanhtralaodongkh
    thanhtralaodongkh
    Top 50
    Lớp 5

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2008
    Tổng số bài viết (811)
    Số điểm: 6475
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 35 lần


    3. Thời hạn gia hạn của giấy phép lao động:

    Thời hạn gia hạn của giấy phép lao động phụ thuộc vào thời gian làm việc tiếp của người nước ngoài cho người sử dụng lao động được xác định trong hợp đồng lao động hoặc văn bản của phía nước ngoài cử người nước ngoài làm tại Việt Nam hoặc hợp đồng ký kết giữa đối tác phía Việt Nam và phía nước ngoài.

    Thời hạn gia hạn tối đa cho mỗi lần gia hạn là 36 (ba mươi sáu) tháng.

     
    Báo quản trị |  
  • #93969   08/04/2011

    baocongdoan
    baocongdoan
    Top 100
    Lớp 4

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (585)
    Số điểm: 5291
    Cảm ơn: 148
    Được cảm ơn 315 lần




     Hiện nay thời gian gia hạn của giấy phép lao động tại HP là 12 tháng. Không biết các tỉnh, thành khác như thế nào? 

    After the rain comes the sun!

     
    Báo quản trị |  
  • #158869   03/01/2012

    binh87
    binh87

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2009
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    http://viclaw.vn/dich-vu-xin-giay-phep/thu-tuc-gia-han-giay-phep-lao-dong.html
    Bạn có thể tham khảo trang web này. Mình đọc thấy có khá nhiều thông tin liên quan

    Trần Bình

    098.734.1183

    Mail: tranbinh_198@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #213411   13/09/2012

    Caolena
    Caolena

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     

    Điều 10 Gia hạn giấy phép lao động

    1. Các trường hợp được gia hạn giấy phép lao động:

    a) Người sử dụng lao động đã có kế hoạch và đang đào tạo người lao động Việt Nam để thay thế cho công việc mà người nước ngoài đang đảm nhận, nhưng người lao động Việt Nam chưa thay thế được và người nước ngoài đó không bị xử lý kỷ luật lao động theo quy định tại điểm b, điểm c khoản 1 Điều 84 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung.

    b) Người nước ngoài vào Việt Nam làm việc theo quy định tại điểm c và điểm d khoản 1 Điều 1 của Nghị định này mà các công việc đòi hỏi quá 36 (ba mươi sáu) tháng.

    2. Hồ sơ đề nghị gia hạn giấy phép lao động:

    a) Đối với người nước ngoài làm việc theo hình thức hợp đồng lao động, bao gồm:

    - Đề nghị gia hạn giấy phép lao động của người sử dụng lao động theo mẫu quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội. Trong đó phải nêu rõ lý do chưa đào tạo được người Việt Nam để thay thế, họ tên những người Việt Nam đã và đang được đào tạo, kinh phí đào tạo, thời gian đào tạo, địa điểm đào tạo để thay thế người lao động nước ngoài;

    - Bản sao hợp đồng lao động (có xác nhận của người sử dụng lao động);

    - Giấy phép lao động đã được cấp.

    b) Đối với người nước ngoài làm việc theo hình thức quy định tại điểm c và điểm d khoản 1 Điều 1 của Nghị định này, bao gồm:

    - Đề nghị gia hạn giấy phép lao động của đối tác phía Việt Nam theo mẫu quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội;

    - Bản sao hợp đồng ký kết giữa đối tác phía Việt Nam và phía nước ngoài;

    - Giấy phép lao động đã được cấp.

    3. Thời hạn gia hạn của giấy phép lao động:

    Thời hạn gia hạn của giấy phép lao động phụ thuộc vào thời gian làm việc tiếp của người nước ngoài cho người sử dụng lao động được xác định trong hợp đồng lao động hoặc văn bản của phía nước ngoài cử người nước ngoài làm tại Việt Nam hoặc hợp đồng ký kết giữa đối tác phía Việt Nam và phía nước ngoài.

     

    Thời hạn gia hạn tối đa cho mỗi lần gia hạn là 36 (ba mươi sáu) tháng.

    4. Trình tự gia hạn giấy phép lao động:

    a) Trước ít nhất 30 (ba mươi) ngày, kể từ ngày giấy phép lao động hết hạn người sử dụng lao động hoặc đối tác phía Việt Nam phải nộp hồ sơ đề nghị gia hạn giấy phép lao động cho Sở Lao động - Thương binh và Xã hội đã cấp giấy phép lao động đó.

    b) Trong thời hạn 15 (mười lăm) ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ đề nghị gia hạn giấy phép lao động, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội phải gia hạn giấy phép lao động. Trường hợp không gia hạn giấy phép lao động phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-