Cap giay chung nhan su dung dat

Chủ đề   RSS   
  • #376873 31/03/2015

    kltrevm

    Male
    Sơ sinh


    Tham gia:09/12/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cap giay chung nhan su dung dat

    Gia đình tôi được UBND xã cho mượn một miếng đất với dien tích = 200m2. gia đình tôi có bỏ tiền công san ủi và đã xây dựng nhà kiên cố với số tiền hơn 300triệu. Khi cho mươn đất UBND xã có viết hợp đồng cho mựơn đến khi UBND cần thì phả trả lại diện tích trên, vậy gia đình tôi co thể xin cấp giấy chứng nhận sử dụng đất không? Nếu có thủ tục như thế nào?

    kltrevm

     
    3144 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #377049   01/04/2015

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1827 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp này gia đình bạn không thể thực hiện việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được, vì thửa đất này vẫn thuộc quyền quản lý của UBND xã, bạn và gia đinh được sử dụng trên cơ sở Hợp đồng cho mượn nên không thuộc đối tượng được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 99 Luật Đất đai năm 2013

    Điều 99. Trường hợp sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

    1. Nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho những trường hợp sau đây:

    a) Người đang sử dụng đất có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại các điều 100, 101 và 102 của Luật này;

    b) Người được Nhà nước giao đất, cho thuê đất từ sau ngày Luật này có hiệu lực thi hành;

    c) Người được chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, được thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất; người nhận quyền sử dụng đất khi xử lý hợp đồng thế chấp bằng quyền sử dụng đất để thu hồi nợ;

    d) Người được sử dụng đất theo kết quả hòa giải thành đối với tranh chấp đất đai; theo bản án hoặc quyết định của Tòa án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án hoặc quyết định giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo về đất đai của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã được thi hành;

    đ) Người trúng đấu giá quyền sử dụng đất;

    e) Người sử dụng đất trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế;

    g) Người mua nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất;

    h) Người được Nhà nước thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở; người mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước;

    i) Người sử dụng đất tách thửa, hợp thửa; nhóm người sử dụng đất hoặc các thành viên hộ gia đình, hai vợ chồng, tổ chức sử dụng đất chia tách, hợp nhất quyền sử dụng đất hiện có;

    k) Người sử dụng đất đề nghị cấp đổi hoặc cấp lại Giấy chứng nhận bị mất.

    Trường hợp này để gia đình bạn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với thửa đất đó thì cần phải thực hiện việc hợp thức hóa quyền sử dụng đất từ đất được mượn sang đất được giao hoặc đất được hóa giá.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư Dương Văn Mai, Công ty Luật Bách Dương, Đoàn luật sư Hà Nội. Nếu còn vướng mắc bạn có thể tiếp tục gửi câu hỏi về diễn đàn hoặc nghe tư vấn trực tiếp từ luật sư tại Công ty chúng tôi qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006291 nhánh số 4.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    kltrevm (02/04/2015)
  • #377111   02/04/2015

    kltrevm
    kltrevm

    Male
    Sơ sinh


    Tham gia:09/12/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy trong trưòng hợp này khi UBND xã yêu cầu trả lại diện tích đất đã cho mượn gia đình tôi có được đền bù tiền san ủi, xây dựng công trình không?

    kltrevm

     
    Báo quản trị |