cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #229595 27/11/2012

    camly2911991

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 0 lần


    cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    chào luật sư

    Em có một tình huống như sau

    rất mong luật sư tư vấn

    Năm 1980 chú em là giáo viên gửi hợp tác xã Song Mai 3 sào ruộng trồng màu do bố mẹ để lại. năm 1993 chú em nghỉ hưu và dược hợp tác xã trả lại cho mảnh đất khác rộng 700m2. Sau khi có đầy đủ giấy tờ, chú em đã làm nhà hết 70 m2 số đất còn lại được chia cho 4 người con. Các con của chú đã làm nhà ở riêng và làm nghĩa vụ đầy đủ. Năm 2005, UBND thành phố Hưng Yên cấp GCN QSDĐ cho gia đình chú em, nhưng lại ghi đất ở là 200m2, đất vườn là 500m2 trong khi không còn đất vườn, vì gia đình chú em và các con của chú đã làm nhà ở. Việc cấp GCN QSĐ cho gia đình chú em như vậy có đúng không? VÀ làm thế nào để cấp giấy chứng nhận QSĐ cho từng hộ/

    Em cảm ơn luật sư.

    Chúc luật sư luôn khỏe!

     
    4421 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #229651   28/11/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6841)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3759 lần


    Chào bạn!

    Một bài tập phải không?

    Bây giờ muốn cấp cho từng hộ thì chú bạn phải làm hợp đồng tặng cho/mua bán cho mấy đứa con rồi đi làm thủ tục tách thửa, xin cấp GCNQSDĐ. Bạn chú ý về điều kiện tách thửa tại địa phương và vấn đề chuyển đổi mục đích sử dụng khi tách thửa hoặc sau tách thửa.

    Thân./.

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    camly2911991 (29/11/2012)
  • #229702   28/11/2012

    luathason
    luathason

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2012
    Tổng số bài viết (77)
    Số điểm: 612
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 42 lần


    camly2911991 viết:

    chào luật sư

    Em có một tình huống như sau

    rất mong luật sư tư vấn

    Năm 1980 chú em là giáo viên gửi hợp tác xã Song Mai 3 sào ruộng trồng màu do bố mẹ để lại. năm 1993 chú em nghỉ hưu và dược hợp tác xã trả lại cho mảnh đất khác rộng 700m2. Sau khi có đầy đủ giấy tờ, chú em đã làm nhà hết 70 m2 số đất còn lại được chia cho 4 người con. Các con của chú đã làm nhà ở riêng và làm nghĩa vụ đầy đủ. Năm 2005, UBND thành phố Hưng Yên cấp GCN QSDĐ cho gia đình chú em, nhưng lại ghi đất ở là 200m2, đất vườn là 500m2 trong khi không còn đất vườn, vì gia đình chú em và các con của chú đã làm nhà ở. Việc cấp GCN QSĐ cho gia đình chú em như vậy có đúng không? VÀ làm thế nào để cấp giấy chứng nhận QSĐ cho từng hộ/

    Em cảm ơn luật sư.

    Chúc luật sư luôn khỏe!

    Chào bạn. Vấn đề của bạn được luathason tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Quyết định15/2009/QĐ-UBND ngày 04/06/2009 của UBND tỉnh Hưng Yên:

    Điều 8. Đối với trường hợp không có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai năm 2003 thì diện tích đất ở có vườn, ao được xác định như sau:

    1. Hạn mức công nhận diện tích đất ở đối với thửa đất thuộc các xã:

    Đối với các vị trí đất thuộc khu dân cư nằm ven đường quốc lộ, tỉnh lộ, huyện lộ, ven chợ, hạn mức công nhận diện tích đất ở không quá 120m2; các vị trí khác, hạn mức công nhận diện tích đất ở không quá 200m2.

    2. Hạn mức công nhận diện tích đất ở đối với thửa đất thuộc các phường, thị trấn:

    Đối với các vị trí đất thuộc khu dân cư nằm ven đường quốc lộ, tỉnh lộ, huyện lộ, mặt đường phố, mặt phố, ven chợ, hạn mức công nhận diện tích đất ở không quá 100m2; các vị trí khác, hạn mức công nhận diện tích đất ở không quá 200m2.

    3. Trường hợp diện tích thửa đất lớn hơn hạn mức công nhận đất ở thì diện tích đất ở được xác định bằng hạn mức công nhận đất ở quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này; phần diện tích đất còn lại sau khi đã xác định thửa đất ở thì được xác định theo hiện trạng sử dụng đất.

    4. Trường hợp diện tích thửa đất nhỏ hơn hạn mức công nhận đất ở thì diện tích đất ở được xác định là toàn bộ diện tích thửa đất quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này.

    Như vậy UBND thành phố Hưng Yên cấp Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất cho gia đình chú bạn ở mức cao nhất là 200m2 là đúng theo quy định của pháp luật.

    Nếu chú bạn muốn tách thửa cho các con của chú ấy thì cần làm Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực cho các con của chú bạn. Nhưng phải đảm bảo các quy định của UBND tỉnh Hưng yên về tách thửa tại các Điều 14 và 15 Quyết định14/2011/QĐ-UBND ngày 20/07/2011 của UBND tỉnh Hưng Yên (http://thuvienphapluat.vn/archive/Quyet-dinh-14-2011-QD-UBND-su-dung-dat-khi-cap-Giay-chung-nhan-quyen-su-dung-vb129002.aspx)

    CÔNG TY LUẬT TNHH HÀ SƠN.

    Số 156 Lê Đức Thọ (kéo dài), phường Mai Dịch, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    Email: hasonlaw@gmail.com Website: luathason.com

    Điện thoại: 0169.364.9999

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luathason vì bài viết hữu ích
    invalid5419941513 (28/11/2012) camly2911991 (29/11/2012)