cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #203334 25/07/2012

    dhdquang

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    gia đình tôi nhận đất trồng rừng vào năm 1996 (theo chính sách của nghị định 02/1994 của cp). về thủ tục, tôi có giấy giao đất của ban quản trị lúc đó là htx nông nghiệp, có sơ đồ thửa. Vậy nay, tôi muốn làm giấy chứng nhận quyền sở hữu có được hay không và thủ tục như thế nào?

     
    4231 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #203471   25/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6840)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3771 lần


    Chào bạn!

    Bạn có thể làm giấy chứng nhận quyền sở hữu rừng sản xuất là rừng trồng theo quy định tại Điều 10 Nghị định 88.

    Thủ tục: (Tham khảo NĐ 88/2009/NĐ-CP để biết rõ hơn):

    - Đơn đề nghị theo mẫu tại TT 17/2009/TT-BTNMT

    - Giấy tờ về giao đất, sơ đồ thửa;

    - Giấy tờ xác minh nghĩa vụ thuế, nghĩa vụ tài chính đối với nhà nước;

    - Bản sao hộ khẩu, chứng minh nhân dân của bạn.

    - Nếu ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ thì kèm theo giấy ủy quyền.

    Chúc bạn thành công!

     

     

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    dhdquang (26/07/2012)
  • #203527   26/07/2012

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    Tối thấy trường hợp này phải xem xét kỹ, có thể rất phức tạp, không đơn giản là muốn cấp giấy là được đâu. Tôi xin có một số ý kiến sau:

    1/ Đất là của Hợp tác xã cấp cho gia đình bạn sử dụng vào mục đích sản xuất nông lâm nghiệp, có nghĩa là bạn chỉ có quyền sử dụng khu đất này đúng với mục đích mà hợp tác xã cấp, hợp tác xã không có quyền giao đất (theo nghĩa giao đất sử dụng ổn định của luật đất đai) vì đất này được Nhà nước giao cho hợp tác xã sử dụng vào mục đích sản xuất nông lâm nghiệp.

    2/ Nếu hợp tác xã còn tồn tại thì chắc chắn bạn không được cấp giấy chứng nhận QSDĐ. Còn nếu đã giải thể thì còn phải phụ thuộc vào quy hoạch và các quy định của địa phương. Thông thường nếu không vướng quy hoạch, đồng thời địa phương chưa có kế hoạch sử dụng khu đất này thì có thể xem xét quá trình sử dụng để cấp GCN cho gia đình bạn theo Nghị định 84 đối với các trường hợp giao đất không đúng thẩm quyền. Còn về nguyên tắc sau khi hợp tác xã giải thể Nhà nước sẽ thu hồi lại đất đó, còn cấp cho ai hay làm gì là phụ thuộc vào định hướng phát triển của địa phương.

    Có vài dòng góp ý, chúc bạn may mắn!

    Cập nhật bởi lythuyettinhbenvung ngày 26/07/2012 09:50:12 SA

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lythuyettinhbenvung vì bài viết hữu ích
    dhdquang (26/07/2012)