Cấp Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #540315 01/03/2020

    hienle265

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 38
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Cấp Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất

    Chào Luật sư! Em xin hỏi vấn đề như sau:

    Ông A có 1 mảnh đất được cấp bằng khoán điền thổ năm 1966 do Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam, chưa được cấp giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất. Và tới năm 2014, ông A bán mảnh đất đó cho bà B bằng giấy tay chưa có công chứng, chứng thực. Cuối năm 2014 thì bà B muốn đi xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Vậy thì trong trường hợp này bà B có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không? và thủ tục để xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất gồm những gì?

    Em xin cảm ơn Luật sư ạ!

     
    442 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hienle265 vì bài viết hữu ích
    enychi (03/03/2020) ThanhLongLS (02/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #540442   03/03/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (342)
    Số điểm: 2275
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Về vấn đề này căn cứ theo Khoản 2 Điều 101 Luật Đất đai 2013  quy định cấp Giấy chứng nhận đối với trường hợp không có giấy tờ về quyền sử dụng đất như sau:

    “Điều 101. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất

    […]

    2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    Như vậy, do trước đây Ông A được Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam cấp bằng khoán điền thổ vào năm 1996 mà chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp và đảm bảo các điều kiện khác theo quy định pháp luật thì nay Bà B vẫn được có quyền được xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất trên.

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn chaugiang9897 vì bài viết hữu ích
    enychi (03/03/2020) ThanhLongLS (04/03/2020)
  • #540448   03/03/2020

    enychi
    enychi
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2019
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 2880
    Cảm ơn: 712
    Được cảm ơn 197 lần


    chaugiang9897 viết:

    Về vấn đề này căn cứ theo Khoản 2 Điều 101 Luật Đất đai 2013  quy định cấp Giấy chứng nhận đối với trường hợp không có giấy tờ về quyền sử dụng đất như sau:

    “Điều 101. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất

    […]

    2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    Như vậy, do trước đây Ông A được Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam cấp bằng khoán điền thổ vào năm 1996 mà chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp và đảm bảo các điều kiện khác theo quy định pháp luật thì nay Bà B vẫn được có quyền được xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất trên.

     

     

    Cảm ơn bạn rất nhiều vì đã hỗ trợ!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn enychi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/03/2020)