Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #531017 19/10/2019

    Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Chào luật sư!

    Tôi có câu hỏi muốn nhờ luật sư tư vấn, nội dung như sau ạ:

    Gia đình tôi lên hà giang khai hoang và sử dụng đất từ năm 1964. Năm 1994 gia đình tôi có bán đất cho gia đình ông A, thời điểm bán không lập giấy tờ gì mà chỉ bán bằng miệng, xác định gianh giới giữa 2 nhà là chỉ bằng tay, lập hàng bờ rào ngăn cách giữa 2 nhà bằng cây râm bụt. Đến năm 1995 gia đình ông A làm đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nhưng không lấy chữ ký xác nhận giáp ranh của gia đình tôi. Năm 2003 gia đình tôi làm nhà và đã xây bờ rào gianh giới giữa 2 nhà. gia đình tôi năm 2015 mới làm thủ tục và được cấp giấy chứng nhận QSDĐ, có chữ ký giáp ranh của gia đình ông A. từ thời điểm bán đất cho gia đình ông A  đến năm 2018 hai gia đình không có tranh chấp gì về đất đại. Đến nay là năm 2019 gia đình ông A gửi đơn lên tòa án yêu cầu tước giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của gia đình tôi. trong đó nói rằng gia đình tôi lấn chiếm lên đất gia đình ông A, đòi hủy bỏ giấy chứng nhận QSDĐ của gia đình tôi.

    Luật sư cho tôi hỏi như vậy có hợp lý không? giấy chứng nhận QSDĐ của gia đình ông A có hợp kleej không?Căn cứ vào văn bản, hướng dẫn nào để xác định những điều trên?

    Kính mong luật sư tư vấn cho tôi.

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    895 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenthihaihopthanh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #531024   19/10/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1751)
    Số điểm: 10041
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 971 lần
    Lawyer

    Căn cứ quy định của pháp luật về đất đai, khi cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, cơ quan có thẩm quyền phải lập hồ sơ xác định rõ về nguồn gốc, thực trạng sử dụng đất, các tranh chấp nếu có phải được giải quyết trước khi cấp Giấy chứng nhận.

    Theo như bạn trình bày thì việc dì bạn đã làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất một phần diện tích mà ông ngoại cho mẹ từ năm 1990 (theo di chúc) và đã chuyển nhượng đất cho người khác. Đối với trường hợp của gia đình bạn, mẹ bạn cần xác định rõ mảnh đất đó là của ông bà có các giấy tờ hợp pháp công nhận quyền sử dụng đất theo Điều 100 Luật Đất đai năm 2013 hay không.
    “Điều 100. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

    - Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

    ...

    Nếu nhà đất là tài sản do gia đình bạn đứng tên giấy tờ ở trên. Để xác định việc cấp Giấy chứng nhận cho gia đình bạn có đúng quy định hay không, bạn có thể tìm hiểu những vấn đề sau đây:

    - Nguồn gốc hình thành nhà đất? (Do mua, nhận chuyển nhượng/nhận thừa kế, tặng cho? Do khai hoang?...)

    - Trước đây, gia đình bạn có đứng tên trên bất kỳ giấy tờ gì về nhà đất đó hay không? (Giấy tờ mua bán/thừa kế/tặng cho...)

    - Việc cơ quan có thẩm quyền đăng ký tên gia đình bạn trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được căn cứ vào đâu?...

    Để xác định được gia đình bạn có lấn đất hay không thì bạn phải dựa vào ranh giới thửa đất nhà bạn đã ghi trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Hành vi được coi là lấn đất phải có dấu hiệu là sự dịch chuyển, thay đổi ranh giới, mốc giới của thửa đất trên thực tế so với biên bản bàn giao đất ban đầu gia đình bạn nhận được từ UBND xã, với mục đích để mở rộng diện tích đất thực tế. Nếu trong giấy chứng nhận đó có cả phần diện tích đất đó thì là đất nhà bạn, còn không thì nhà bạn đã lấn, chiếm đất.

    Nếu gia đình bạn sau khi đã xem xét ranh giới đất thực tế của gia đình mình nhận thấy có sự oan sai trong trường hợp này, có quyền yêu cầu cơ quan có thẩm quyền xác định lại diện tích thực tế mảnh đất, các số liệu địa chính và biên bản bàn giao đã có hiệu lực pháp luật để bảo vệ quyền lợi cho mình.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/10/2019)
  • #531027   19/10/2019

    luật sư trả lời nhầm câu hỏi rồi hay sao ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenthihaihopthanh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/10/2019)
  • #531037   20/10/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1751)
    Số điểm: 10041
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 971 lần
    Lawyer

    Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp để được luật sư tư vấn cụ thể hơn bạn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.