DanLuat 2015

cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #298873 23/11/2013

    trami2307

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    hộ gia đình ông An sử dụng đất trước ngày 15/10/1993 tại địa bàn quận X ,tp đà nẵng mà không có giấy tờ quy định tại khoản 1,điều 50 luật đất đai .nay ông muốn xin cấp giấy chứng nhận đất 

    a,tại thời điểm chưa có quy hoạch?

    b,tháng 1 năm 2013, thành phố phê duyệt dự asnquy hoạch xây dựng khu bảo tồn văn hóa trên địa bàn quận X và thửa đất nhà ông A có nằm trong vùng quy hoạch,hỏi:

    -khi chưa có văn bản thu hồi,ông A có đc cấp giấy chứng nhận được hay không?

    -khi đã có văn bản thu hồi,ông A có đươc cấp giấy chứng nhận được hay không?

     
    2167 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #299153   25/11/2013

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    - Theo quy định của pháp luật (Điều 50 Luật đất đai) thì một trong các điều kiện để được cấp GCN QSD đất là thửa đất phải phù hợp với quy hoạch tại thời điểm xét cấp GCN QSD đất. Do vậy, nếu thửa đất đó không phù hợp với quy hoạch thì dù có giấy tờ theo khoản 1, Điều 50 Luật đất đai hoặc thuộc trường hợp quy định tại khoản 4, Điều 50 Luật đất đai cũng đều không được cấp GCN QSD đất.

    - Như đã nêu ở trên, nếu đất không phù hơp với quy hoạch thì không đủ điều kiện để cấp GCN QSD đất. Nếu đất phù hợp với quy hoạch, có giấy tờ về quyền sử dụng đất, không có tranh chấp nhưng đã có quyết định thu hồi đất trước khi xin cấp GCN QSD đất thì "còn đâu" mà xin cấp GCN QSD đất.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #299429   26/11/2013

    quachnhat82
    quachnhat82

    Male
    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    xin được hỏi luật sư trường hợp của mình sau đây có đủ khả năng xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?

    Năm 1992 gia đình mình có thầu lại của một người diện tích đất khoảng hơn 1000m vuông đất giáp danh với đất ở nhưng chỉ dùng trồng cây ăn quả và dựng một cái nhà nhỏ để sinh hoạt và làm sửa chữa thôi, mình làm nghề sửa điện tử mà. Khi thầu không có giấy tờ gì chỉ nói bằng miệng thôi, thời gian thầu cũng không có, gần như mua lại. Nay trên diện tích đất đó vẫn trồng cây ăn quả và quán của mình. Trong quá trình sống ở đó không có tranh chấp gì về đất đai, cũng không có cơ quan quản lí nào bắt làm hợp đồng thuê đất hay gì đó, cũng không ai thu thuế đất.

    Nay mình có nhu cầu làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có được không? mình có được cấp 400m đất ở trên diện tích đất đó không?. Xin luật sư tư vấn giúp, xin cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #299705   27/11/2013

    nguyenthiquynh94
    nguyenthiquynh94

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    theo em thì: ý anh/chị hỏi là  dự án quy hoạch xây dựng khu bảo tồn văn hóa trên địa bàn quận X là dự án quy hoạch trong tương lai,  thì trước kia đất này vẫn phù hợp với quy hoạch của địa phương đó. theo em thì như sau:

    +tại thời điểm chưa có quy hoạch thì gia đình ô An được cấp giáy chứng nhận quyền sử dụng đất, nhưng phải ddáp ứng được theo khoản 4 điều 50 Lđ đai 2003(sửa đổi bổ sung 2009) là đất sử dụng trước ngày 15/10/11993, được UBND cấp xã xác định là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt đối với địa phương đó.

    +tại thời điểm ô An cấp giấy chứng nhận mà đã có quy hoạch về dự án quy hoạch xây dựng khu bảo tồn nhưng chưa có văn bản về chủ trương thu hồi đất thì áp dụng theo điểm c khoản 1 điều 14 nghị định 84/2007/ND-CP thì  vẫn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    + tại thời điểm ông An cấp giấy chứng nhận mà đã có quy hoạch và  đã có văn bản về thu hồi đất thì áp dụng điểm d, khoản 1, Điều 14 nghị định 84 trên thì không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    trên là ý kiến của cá nhân em, anh/chị có thể tham khảo ý kiến khác ạ. 

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-