DanLuat 2015

Cấp Giấy chứng nhận cho nhà diện 2/4?

Chủ đề   RSS   
  • #426025 01/06/2016

    votrungdung81

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2015
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    Cấp Giấy chứng nhận cho nhà diện 2/4?

    Kính thưa các luật sư trên diễn đàn, em có 1 việc rất khó khăn, kính mong các luật sư tư vấn giúp, sự việc như sau:

    Nhà thuộc diện 2/4, bà Nguyễn Thị A trước khi xuất cảnh nước ngoài có làm thủ tục cho tặng vợ chồng người con cả, tuy nhiên Sở nhà đất không đồng ý và có Quyết định ngày 23 tháng 01 năm 1991 về việc quản lý sử dụng nhà, theo đó chỉ cho phép ông (bà) Nguyễn Văn B được quản lý, sử dụng, không được bán, sang nhượng, cầm thế và không có thời gian cụ thể (Khoản 2 Điều 24 Quyết định số 230/QĐ-UB của Ủy ban nhân dân thành phố Hồ Chí Minh ngày 25/4/1989). Vợ chồng bà Nguyễn Thị A đã chết ở nước ngoài vào năm 2000.

    Nay, vợ chồng ông Nguyễn Văn B lập thủ tục đề nghị cấp Giấy chứng nhận cho ông (bà) quyền sử dụng đối với nhà đất nêu trên. Tuy nhiên, đối chiếu với điểm đ, khoản 1 điều 5 của Nghị quyết số 755/2005/NQ-UBTVQH11 của Ủy ban thường vụ Quốc Hội ngày 02/4/2005 và theo Khoản 5 Điều 5 Nghị định Số: 27/2005/NĐ-CP ngày 10/10/2005, có phải nếu ông (bà) Nguyễn Văn B muốn đứng tên nhà đất nêu trên thì phải tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế mới đúng với các quy định hiện hành?

    Kính chào và chúc sức khỏe!

     
    1699 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977

0 Thành viên đang online
-