DanLuat 2015

Cấp giấy

Chủ đề   RSS   
  • #248549 14/03/2013

    gioanpc

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Cấp giấy

    Em có 1 câu mong các anh chị giúp đỡ :

    Thẩm quyền giao đất theo luật dd 2003 : Tỉnh ,huyện nhưng mà có những trường hợp còn có quyết định giao đất của UBND xã ,người đó trước giờ chưa được cấp giấy ,người đó làm đơn xin cấp ?vậy người đó có được cấp ko các anh chị?em cảm ơn

     
    2544 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #248589   14/03/2013

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1541)
    Số điểm: 15203
    Cảm ơn: 222
    Được cảm ơn 488 lần
    Moderator

    Chào bạn, bạn có thể nêu rõ câu hỏi được không? Vì đoạn đầu bạn nói về thẩm quyền giao đất, sau đó lại thắc mắc về điều kiện để được cấp sổ đỏ, hơn nữa lại không đưa ra những điều kiện cần thiết. Phải chăng đây là câu hỏi dạng bài tập lý thuyết?

    Điện thoại liên hệ: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0913010679

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn caythongnoel vì bài viết hữu ích
    gioanpc (14/03/2013)
  • #248659   14/03/2013

    gioanpc
    gioanpc

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Nếu thực tế có trường hợp này thì sao anh?

    Ý của em muốn hỏi là hồi xưa có quyết định của giao đất UBND xã .vậy nếu như người ta không có loại giấy tờ gì cả mà chỉ có quyết định đó thôi thì có cấp GCN  không?

    Còn đoạn đầu em nêu lên thẩm quyền giao là để chỉ rõ là UBND xã ko có thẩm quyền giao đất,Luật nói rằng những TH nào giao ko đúng thẩm quyền thì sẽ bị thu hồi .Em thắc mắc là chẳng nhẽ người đó ko dc cấp giấy mà còn bị thu hồi sao?

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #248666   14/03/2013

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1541)
    Số điểm: 15203
    Cảm ơn: 222
    Được cảm ơn 488 lần
    Moderator

    Chào bạn, Nếu không có giấy tờ gì chứng minh bạn đã đóng tiền sử dụng đất cho UBND xã thì theo quy định tại điều 16 Nghị Định 84/2007/NĐ-CP quy định như sau;

     

    Điều 16. Cấp giấy chứng nhận trong trường hợp đất đã được giao không đúng thẩm quyền trước ngày 1-7-2004 nhưng người đang sử dụng đất đã nộp tiền để được sử dụng đất .

    Đất được giao không đúng thẩm quyền nhưng người đang sử dụng đất có giấy tờ chứng minh về việc đã nộp tiền cho cơ quan, tổ chức để được sử dụng đất trước ngày 1-7- 2004, nay được ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch thì người đang sử dụng đất được cấp giấy chứng nhận theo quy định sau đây:

    1. Trường hợp đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 15-10-1993 thì được cấp giấy chứng nhận đối với diện tích đất đã được giao và không phải nộp tiền sử dụng đất.

    2. Trường hợp đất đã được sử dụng ổn định trong khoảng thời gian từ ngày 15-10-1993 đến trước ngày 1-7-2004 thì thực hiện như sau:

    a) Đối với diện tích đất được giao thuộc nhóm đất nông nghiệp hoặc đất phi nông nghiệp nhưng không phải đất ở thì được cấp giấy chứng nhận và không phải nộp tiền sử dụng đất;

    b) Đối với diện tích đất được giao làm đất ở trong hạn mức giao đất ở quy định tại khoản 2 điều 83 và khoản 5 điều 84 của Luật đất đai thì được cấp giấy chứng nhận và không phải nộp tiền sử dụng đất; đối với diện tích đất còn lại đã có nhà ở (nếu có) thì được cấp giấy chứng nhận và phải nộp tiền sử dụng đất theo mức thu quy định tại điểm a khoản 3 điều 8 nghị định số 198/2004/NĐ-CP; đối với diện tích còn lại không có nhà ở (nếu có) được xác định là đất nông nghiệp theo hiện trạng sử dụng, nếu người sử dụng đất đề nghị được chuyển sang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp thì được cấp giấy chứng nhận và phải nộp tiền sử dụng đất theo mức thu quy định tại khoản 2 điều 5 nghị định số 17/2006/NĐ-CP”.

    Bạn có thể tham khảo

     

    Điện thoại liên hệ: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0913010679

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn caythongnoel vì bài viết hữu ích
    gioanpc (15/03/2013)
  • #248769   15/03/2013

    gioanpc
    gioanpc

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    dạ rổi em cảm ơn anh nhiều.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #249023   16/03/2013

    gioanpc
    gioanpc

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    ô anh ơi cho e hỏi câu nữa là sau ngày 1/7/2004 thì luật có quy định gì ko anh?

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-