DanLuat 2015

Cấp GCNQSDĐ cho hai thửa đât

Chủ đề   RSS   
  • #369635 30/01/2015

    Cấp GCNQSDĐ cho hai thửa đât

    Xin chào luật sư ạ. Nhờ luật sư giúp tôi trả lời nội dung như sau. Hiện nay tôi đang sử dụng hai thửa đất. Một thửa đất diện tích 96 m2 có nhà ở xây dựng năm 1989 và một thửa đất diện tích 865 m2 ( Trong đó: Diện tích để xây nhà 136 m2 xây nhà năm 1997, còn lại diện tích là cây lâu năm). Hai thửa đất này vị trí trong cùng địa phương. Hai thửa đất này chưa có sổ đỏ. Hiện nay trên địa bàn tôi đang thực hiện cấp sổ đỏ. Xin hỏi luật sư tôi có được cấp sổ đỏ cho hai thưa đất này đều là đất ở năm trong hạn mức không? Xin luật sư giúp tôi trả lời. Cảm ơn luật sư!

     
    2201 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #370023   02/02/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Căn cứ vào quy định tại Khoản 3 Điều 20 Nghị định 43/2013 thì  :"Trường hợp một hộ gia đình, cá nhân sử dụng nhiều thửa đất có nhà ở có nguồn gốc của ông cha để lại hoặc nhận chuyển quyền sử dụng đất có nguồn gốc của ông cha để lại, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đã sử dụng đất ổn định từ trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 và không vi phạm pháp luật đất đai thì hạn mức đất ở được xác định theo quy định đối với từng thửa đất đó."

    Như vậy, theo bạn trình bày thì cũng chưa rõ nguồn gốc đất của gia đình bạn hình thành từ năm nào chỉ biết năm bạn xây nhà là năm 1989 và 1997.

    Căn cứ theo quy định trên thì nếu UBND xã xác nhận là hai thửa đất trên sử dụng ổn định trước ngày 15/10/1993 thì hạn mức đất ở sẽ được xác định theo từng thửa.

    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-