cấp GCNQSDĐ

Chủ đề   RSS   
  • #346150 23/09/2014

    sunghiepcm

    Chồi

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2014
    Tổng số bài viết (54)
    Số điểm: 1120
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cấp GCNQSDĐ

    Xin chào luật sư!

    Cho em hỏi  ông a mất, còn lại vợ ông a và đứa con.Nay đứa con muốn làm sổ đỏ vậy cần làm những thủ tục gì?Có hợp đồng mua bán giữa ông a và ông b.Trước giờ chưa có sổ đỏ.

     
    3302 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #346270   23/09/2014

    minh25252001
    minh25252001
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (120)
    Số điểm: 2217
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 18 lần


    Bạn hãy nói rõ hơn về việc xin cấp giấy chứng nhận nhé, cấp cho ai (cho hộ gia đình, mẹ hay là người con).

    Nhưng về nguyên tắc chung sau khi ông A chết thì những người thừa kế phải làm thủ tục kê khai di sản thừa kế đã. Sau khi kê khai xong, xác nhận được phần di sản là của ai thì mới tiến hành thủ tục xin cấp giấy chứng nhận.

    Về thủ tục cấp giấy chứng nhận bạn lên phòng tài nguyên sẽ được hướng dẫn cụ thể.

    Bạn có thể tham khảo thêm

    Thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được quy định tại Nghị định 88/2009/NĐ-CP và thông tư số 20/2010/TT-BTNMT như sau:

    - Cơ quan tiếp nhận và trả Giấy chứng nhận: Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện hoặc UBND xã.

    - Hồ sơ:

    a) Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận;

    b) Một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 Luật Đất đai (nếu có);

    c) Giấy tờ về quyền sở hữu nhà ở theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 8 của Nghị định này đối với trường hợp tài sản là nhà ở;

    d) Giấy tờ về quyền sở hữu công trình xây dựng theo quy định tại khoản 1 Điều 9 của Nghị định này đối với trường hợp tài sản là công trình xây dựng;

    đ) Bản sao các giấy tờ liên quan đến việc thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật (nếu có);

    e) Sơ đồ nhà ở hoặc công trình xây dựng (trừ trường hợp trong giấy tờ quy định tại các điểm b, c và d khoản này đã có sơ đồ nhà ở, công trình xây dựng).

    Thời hạn nhận Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất: Không quá năm mươi (50) ngày làm việc

    III. Về nghĩa vụ tài chính:

    1.1. Về tiền sử dụng đất: Do đất nhà bạn đã nằm trong sổ địa chính tên mẹ bạn vì vậy căn cứ vào Khoản 1 Điều 50 Luật Đất đai, gia đình bạn không phải đóng tiền sử dụng đất.

    1.2. Về phí trước bạ: Theo quy định tại Nghị định số 176/1999/NĐ-CP, Nghị định số 80/2008/NĐ-CP, thông tư số 68/2010/TT-BTC, gia đình bạn phải nộp lệ phí trước bạ khi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Phí trước bạ là 0,5% giá trị đất theo khung giá nhà nước.

    Chúc bạn thành công

    Cập nhật bởi minh25252001 ngày 23/09/2014 03:45:55 CH trả lời thiếu

    Luật sư Đoàn Minh Quân

    0903455478

     
    Báo quản trị |