DanLuat 2015

Cấp GCNQSD đất đối với đất hoang

Chủ đề   RSS   
  • #276081 18/07/2013

    dongnam

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cấp GCNQSD đất đối với đất hoang

    Kính gửi luật sư!

    Tôi là Thơm, quê ở Bắc Giang. 

    Vào khoảng những năm 60 của Thế kỷ trước, ông nội tôi có khai hoang được 1 mảnh đất (đất đồi) rộng khoảng 1,2 ha. Sau đó, năm 2000 ông tôi cho gia đình tôi mảnh đất đó.  Từ đó đến năm 2010 gia đình tôi trồng cây ăn quả trên mảnh đất đó. Đến năm 2010, em gái tôi lập gia đình và bố mẹ tôi có cho em gái tôi 1 phần của mảnh đất đó. Hiện tại, gia đình em gái tôi đã xây nhà và đang ở trên đó. Vậy, tôi muốn hỏi, mảnh đất em gái tôi đang ở có được cấp giấy chứng nhận quyền sử đất hay không? Nếu được cấp thì thủ tục như thế nào? (Hiện không có bất kỳ 1 loại giấy tờ nào về mảnh đất đó và gia đình tôi cũng chưa phải trả bất kỳ loại thuế nào).

    Xin Chân thành cảm ơn Luật sư!

     
    1867 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #276352   19/07/2013

    luatQuynhnhu
    luatQuynhnhu
    Top 75
    Male
    Luật sư quốc gia

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2011
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 8645
    Cảm ơn: 60
    Được cảm ơn 580 lần
    Lawyer

    Chào bạn! nội dung bạn hỏi Luật sư Phạm Tiến Quyển- Công ty Luật Quỳnh Như tư vấn như sau:

    Đất mà em gái bạn đang làm nhà trên đó có thể được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nếu có đủ các điều kiện sau:

    - Phù hợp với quy hoạch của địa phương về đất ở, quy hoạch dân cư

    - Không tranh chấp với  cá nhân, tổ chức

    -sử dụng ổn định 

    - diện tích đủ để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Tại Điều 49 Luật Đất đai 2003 quy định những trường hợp được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất như sau:

    1. Người được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, trừ trường hợp thuê đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn;

    2. Người được Nhà nước giao đất, cho thuê đất từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành mà chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    3. Người đang sử dụng đất theo quy định tại Điều 50 và Điều 51 của Luật này mà chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    Để được cấp GCN quyền sử dụng đất  gia đình bạn làm đơn đề nghị đến cấp xã, họ sẽ đưa  cho các mẫu tờ khai và hướng dẫn làm một số thủ tục để cấp xã xét duyệt xong họ sẽ đề nghị cấp huyện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    trân trọng

    Luật sư : Phạm Tiến Quyển

     

    CÔNG TY LUẬT QUỲNH NHƯ : SỐ 62 NGUYỄN GIA THIỀU- TP BẮC NINH- TỈNH BẮC NINH : 0199 826 1982 ; 099.689.5678 Cung cấp dịch vụ

    -Tư vấn thường xuyên cho Doanh Nghiệp -Tư vấn tất cả các lĩnh vực pháp luật-

    -Tranh tụng tòa án: Vụ án Hình sự;Vụ án dân sự;vụ án hành chính;Tranh chấp Lao động;Tranh chấp hôn nhân gia đình;Tranh chấp đất đai;Tranh chấp kinh doanh thương mại;Thu hồi nợ

    - Trợ giúp pháp lý- Đại diện Ngoài tố tụng; soạn thảo đơn từ, di chúc,....

    -Tư vấn pháp luật miễn phí

    +qua mạng Danluat.vn :http://danluat.thuvienphapluat.vn/luat-su/luatquynhnhu

    +Qua điện thoại số : 093 617 3333

    +Qua email : quynhnhulawer@yahoo.com.vn

    -Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

    tel: 02223- 857 093 Hotline: 099 689-5678

    Mobile: 093 617 3333

    hoặc : 099 -689.5678

    Giám đốc: Luật sư Phạm Tiến Quyển

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Tiến Quyển - Công ty Luật Quỳnh Như

Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

Tel: 0241-385-7093 - Mobile: 093-617-3333 ; 099 -689 -5678

0 Thành viên đang online
-