Cấp GCNQSD đất

Chủ đề   RSS   
  • #512963 29/01/2019

    Cấp GCNQSD đất

    Tôi có mảnh đất có nguồn gốc là đất nông nghiệp do UBND xã quản lý: 

    Ngày 29/4/1995, tôi được UBND xã cho thuê để canh tác sản xuất (trong thời hạn 3 năm - có xác nhận của UBND xã).

    Sau khi hết hợp đồng thuê, tôi chiếm mảnh đất nói trên để sử dụng.

    Năm 2006, tôi xây dựng nhà và công trình phụ trợ để sử dụng vào mục đích đất ở (khi xây dựng không bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền lập biên bản vi phạm). 

    Hiện nay, Tôi đang sử dụng ổn định, không có tranh chấp với ai. Thửa đất trên có quy hoạch là đất ở, tôi có nhu cầu cấp GCNQSD đất, QSH nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất tại thửa đất nêu trên. 

    Theo tôi biết: Tôi đủ điều kiện cấp GCN theo Khoản 1, điều 22, Nghị định 43/2014/NĐ - CP ngày 15/5/2014 của chính phủ.

    Khi tôi nộp hồ sơ đăng ký cấp GCNQSD đất, QSh nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, Cán bộ địa chính xã bảo thửa đất của tôi không đủ điều kiện cấp giấy với lý do xã đã đưa vào danh sách và đã trình UBND huyện để làm khu đấu giá QSD đất và đã được UBND huyện phê duyệt kế hoạch làm khu đấu giá.

    Vậy xin luật sư tư vấn cho tôi biết:

    Thửa đất tôi nêu trên có đủ điều kiện cấp GCNQSD đất, QSH nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất không?

    Nếu xã đưa vào làm khu đấu giá, thì mong luật sư cho biết nguyên tắc, quy trình để thực hiện làm khu đấu giá thì xã hoặc huyện phải có quyết định thu hồi đất của tôi hay không? Xã có Thông Báo yêu cầu trả lại đất (gia đình tôi không trả) rồi cứ như vậy để thực hiện làm khu đấu gia là có đúng không?

    Cảm ơn luật sư!

     

     
    1940 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513003   29/01/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Theo khoản 3 Điều 49 Luật Đất đai 2013, diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được công bố phải thu hồi để thực hiện dự án hoặc phải chuyển mục đích sử dụng đất mà sau 03 năm chưa có quyết định thu hồi đất hoặc chưa được phép chuyển mục đích sử dụng đất.

    Khi đó, cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất phải điều chỉnh, hủy bỏ và phải công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ việc thu hồi hoặc chuyển mục đích đối với phần diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất.

    Theo quy định tại khoản 6 Điều 19 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, trường hợp đã nhận được thông báo hoặc quyết định thu hồi đất thì diện tích đất nằm trong quy hoạch đó không cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    Bên cạnh đó, theo khoản 3 Điều 49 Luật Đất đai 2013 nêu trên, trường hợp đã nhận thông báo thu hồi đất nhưng sau 3 năm chưa có quyết định thu hồi thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất phải điều chỉnh, hủy bỏ và công bố điều chỉnh, hủy bỏ việc thu hồi.  Do vậy, đất  có quy hoạch chỉ được cấp Sổ đỏ khi có công bố hủy bỏ thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Theo đó, khi có công bố hủy bỏ thu hồi đất thì người sử dụng đất có thể nộp hồ sơ làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Nếu còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    Minhdiachinh24121988 (29/01/2019)
  • #513027   29/01/2019

    Cho tôi hỏi thêm chút: 

    - Trường hợp của gia đình tôi chưa có thông báo thu hồi đất của huyện. Chỉ có thông báo yêu cầu trả lại đất và di chuyển tài sản đi của UBND xã ( đây không thể coi là thông báo thu hồi đất - cấp xã không có thẩm quyền ra thông báo thu hồi đất). 

    Khi xã làm kế hoạch sử dụng đất hàng năm đối với diện tích tôi chiếm đất ( gia đình tôi vẫn đang sử dụng chứ không phải do UBND xã đang quản lý), xã có phải thông qua tôi không? 

    Khi UBND huyện công bố QH SDĐ hàng năm (trong đó có thửa đất tôi chiếm) có phải gửi thông báo hay văn bản gì tới tôi không? (vì tôi đang sử dụng thửa đất).

    Nếu hàng năm, UBND xã cứ trình UBND huyện để phê duyệt kế hoạch sử dụng đất hằng năm (đối với thửa đất tôi đang chiếm sử dụng). Thì thời gian 3 năm ( để ra quyết định thu hồi đất) tính như thế nào?

    Mong luật sư tư vấn giúp!

     
    Báo quản trị |  
  • #513095   30/01/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Vì bạn không đề cập tới vấn đề gia đình bạn có thực hiện nghĩa vụ thuế sử dụng đất đối với khoảng đất mà gia đình bạn lấn, chiếm không nên sẽ chia làm hai trường hợp:

    Khoản 2 Điều 101 Luật đất đai năm 2013 quy định như sau:

    “Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”.

    Như vậy, gia đình bạn phải có sự xác nhận của Ủy ban nhân dân xã nơi gia đình bạn đang cư trú xác nhận về:

    –  Không có tranh chấp

    –  Phù hợp với quy hoạch sử dụng đất của địa phương (không phù hợp với quy hoạch nhưng đất đã sử dụng từ trước thời điểm phê duyệt quy hoạch);

    –  Chưa có thông báo hoặc quyết định thu hồi đất;

    Sau đó gia đình bạn sẽ được xem xét để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với diện tích đất đó.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    Minhdiachinh24121988 (30/01/2019)
  • #513103   30/01/2019

    Vì bạn không đề cập tới vấn đề gia đình bạn có thực hiện nghĩa vụ thuế sử dụng đất đối với khoảng đất mà gia đình bạn lấn, chiếm không nên sẽ chia làm hai trường hợp:
     
    Khoản 2 Điều 101 Luật đất đai năm 2013 quy định như sau:
     
    “Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”.
     
    Như vậy, gia đình bạn phải có sự xác nhận của Ủy ban nhân dân xã nơi gia đình bạn đang cư trú xác nhận về:
     
    –  Không có tranh chấp
     
    –  Phù hợp với quy hoạch sử dụng đất của địa phương (không phù hợp với quy hoạch nhưng đất đã sử dụng từ trước thời điểm phê duyệt quy hoạch); Cái này không dành cho đất lấn chiếm (chỉ dành cho đất không có vi phạm đất đai).
     
    - Đất của tôi là đất chiếm - có vi phạm luật đất đai và đang đề nghị cấp theo Khoản 1, điều 22, Nghị định 43/2014/NĐ - CP ngày 15/5/2014 của chính phủ. 
     
    - Xã có mỗi lý do để từ chối làm hồ sơ trình huyện cấp GCN cho tôi là: đã đưa vào danh sách và đã trình UBND huyện để làm khu đấu giá QSD đất và đã được UBND huyện phê duyệt kế hoạch làm khu đấu giá. (kế hoạch sử dụng đất hàng năm).
     
    * Vậy mong Luật sư tư vấn giúp vấn đề như sau:
     
    - Khi xã làm kế hoạch sử dụng đất hàng năm đối với diện tích tôi chiếm đất (gia đình tôi vẫn đang sử dụng chứ không phải do UBND xã đang quản lý), xã có phải thông qua tôi không? Nếu tôi không đồng ý trả lại đất để làm khu đấu giá, UBND xã có được đưa vào kế hoạch sử dụng đất hàng năm để trình UBND huyện không?
     
    Nếu hàng năm, UBND xã cứ trình UBND huyện để phê duyệt kế hoạch sử dụng đất hằng năm (đối với thửa đất tôi đang chiếm sử dụng). Thì thời gian 3 năm (để ra quyết định thu hồi đất) tính như thế nào? Ví dụ: Năm 2017, xã trình, huyện công bố và phê duyệt. Năm 2018, xã trình, huyện công bố và phê duyệt....
     
    Khi UBND huyện công bố QH SDĐ hàng năm (trong đó có thửa đất tôi chiếm) có phải gửi thông báo hay văn bản gì tới tôi không? (vì tôi đang sử dụng thửa đất).
     
    Xin cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #513255   30/01/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn còn rất nhiều thắc mắc để được giải đáp, cho nên để tránh mất thời gian hỏi đi hỏi lại thì bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.