Cấp GCN QSDĐ

Chủ đề   RSS   
  • #292130 18/10/2013

    honglam_k37hlu

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Cấp GCN QSDĐ

    Tôi có một vài thắc mắc xin được giải đáp như sau: 

    Đối với đất lấn chiếm cấn phả đạt những điều kiện gì thì được cấp GCN QSD đất? Và khi diện tích xây nhà lớn hơn hạn mức đất ở hiện tại khi xin cấp GCN QSDĐ thì diện tích đất ở được xác định thế nào? Biết xây nhà năm 1985. 

    Xin cảm ơn!

    Can your idea change the world?_Yes

     
    4167 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #292235   18/10/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 229 lần


    honglam_k37hlu viết:

    Tôi có một vài thắc mắc xin được giải đáp như sau: 

    Đối với đất lấn chiếm cấn phả đạt những điều kiện gì thì được cấp GCN QSD đất? Và khi diện tích xây nhà lớn hơn hạn mức đất ở hiện tại khi xin cấp GCN QSDĐ thì diện tích đất ở được xác định thế nào? Biết xây nhà năm 1985. 

    Xin cảm ơn!

    Tại thời điểm xin cấp giấy chứng nhận mà sử dụng ổn định, phù hợp với quy hoạch và không có tranh chấp thì được cấp giấy chứng nhận.

    Đồng thời theo nghị định 84/2007/NĐ-CP thì :

    4. Hộ gia đình, cá nhân không được cấp Giấy chứng nhận đối với phần diện tích đất được sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 trong trường hợp tại thời điểm bắt đầu sử dụng đất đã có một trong các hành vi vi phạm sau đây (trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này):

    a) Vi phạm quy hoạch chi tiết xây dựng đã được cơ quan có thẩm quyền xét duyệt và công khai;

    b) Vi phạm quy hoạch chi tiết mặt bằng xây dựng đã được cơ quan có thẩm quyền xét duyệt và công khai đối với diện tích đất đã giao cho tổ chức, cộng đồng dân cư quản lý;

    c) Lấn, chiếm hành lang bảo vệ an toàn công trình công cộng đã được công bố, cắm mốc;

    d) Lấn, chiếm lòng đường, lề đường, vỉa hè đã có chỉ giới xây dựng;

    đ) Lấn, chiếm đất sử dụng cho mục đích công cộng, đất chuyên dùng, đất của tổ chức, đất chưa sử dụng và các trường hợp vi phạm khác đã có văn bản ngăn chặn nhưng người sử dụng đất vẫn cố tình vi phạm.

    5. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất thuộc trường hợp quy định tại khoản 4 Điều này nhưng phù hợp với quy hoạch tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận thì được cấp Giấy chứng nhận và phải nộp tiền sử dụng đất theo mức quy định tại các điểm a, b và c khoản 1 Điều 15 Nghị định này. 

    Bạn tự xem mình thuộc trường hợp nào theo quy định.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ngocloan1990 vì bài viết hữu ích
    honglam_k37hlu (18/10/2013) admin (19/10/2013)
  • #292399   19/10/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    Đất lấn chiếm sẽ không đáp ứng được các điều kiện theo quy định của pháp luật nên sẽ không có khả năng được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #292406   20/10/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 229 lần


    luathoabinh viết:

    Đất lấn chiếm sẽ không đáp ứng được các điều kiện theo quy định của pháp luật nên sẽ không có khả năng được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Bạn có thể cho biết căn cứ pháp lý của ý kiến mà bạn nêu không ?

    Cảm ơn bạn .

     
    Báo quản trị |  
  • #293691   27/10/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 235
    Được cảm ơn 229 lần


     

    luathoabinh viết:

    Đất lấn chiếm sẽ không đáp ứng được các điều kiện theo quy định của pháp luật nên sẽ không có khả năng được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

     

    theo nghị định 84/2007/NĐ-CP thì :

    Điều 14. Cấp Giấy chứng nhận trong trường hợp đất do hộ gia đình, cá nhân sử dụng từ trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 mà không có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật Đất đai

    4. Hộ gia đình, cá nhân không được cấp Giấy chứng nhận đối với phần diện tích đất được sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 trong trường hợp tại thời điểm bắt đầu sử dụng đất đã có một trong các hành vi vi phạm sau đây (trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này):

    a) Vi phạm quy hoạch chi tiết xây dựng đã được cơ quan có thẩm quyền xét duyệt và công khai;

    b) Vi phạm quy hoạch chi tiết mặt bằng xây dựng đã được cơ quan có thẩm quyền xét duyệt và công khai đối với diện tích đất đã giao cho tổ chức, cộng đồng dân cư quản lý;

    c) Lấn, chiếm hành lang bảo vệ an toàn công trình công cộng đã được công bố, cắm mốc;

    d) Lấn, chiếm lòng đường, lề đường, vỉa hè đã có chỉ giới xây dựng;

    đ) Lấn, chiếm đất sử dụng cho mục đích công cộng, đất chuyên dùng, đất của tổ chức, đất chưa sử dụng và các trường hợp vi phạm khác đã có văn bản ngăn chặn nhưng người sử dụng đất vẫn cố tình vi phạm.

    Như vậy, tại thời điểm bắt đầu sử dụng đất đã có hành vi lấn chiếm quy định tại điều 14, khoản 4 thì không được cấp giấy chứng nhận.

    Tuy nhiên,tại điều 14, khoản 5 thì :

    5. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất thuộc trường hợp quy định tại khoản 4 Điều này nhưng phù hợp với quy hoạch tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận thì được cấp Giấy chứng nhận và phải nộp tiền sử dụng đất theo mức quy định tại các điểm a, b và c khoản 1 Điều 15 Nghị định này. 

    Quy đinh này chứng tỏ : đất lấn chiếm trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 vẫn có thể được cấp giấy chứng nhận nếu tại thời điểm cấp giấy việc sử dụng đất phù hợp với quy hoạch.

    Người hỏi đã cho biết : xây nhà năm 1985. Nên có thể được cấp giấy chứng nhận.

    Nhận định của luathoabinh là hoàn toàn không có cơ sở.

    Cập nhật bởi ngocloan1990 ngày 28/10/2013 07:22:23 SA Cập nhật bởi ngocloan1990 ngày 27/10/2013 07:36:38 SA
     
    Báo quản trị |