DanLuat 2015

Cấp GCN QSD đất lần đầu do được giao đất trái thẩm quyền

Chủ đề   RSS   
  • #325738 30/05/2014

    Cấp GCN QSD đất lần đầu do được giao đất trái thẩm quyền

    Chào Luật sư !

    Gia đình tôi được UBND xã Bồ Sao, huyện Vĩnh Tường, tỉnh Vĩnh Phũ (cũ) ban hành quyết định giao cho 2 ô đất thuộc khu đất ngày xưa của nhà máy gạch Bồ Sao giao cho cán bộ công nhân viên. 1 ô gia đình tôi được giao từ năm 1988, 1 ô được giao năm 1996. Nhưng đến nay gia đình tôi vẫn chưa được cấp sổ đỏ. Phòng Tài nguyên và môi trường huyện nói là thửa đất nhà tôi phải kiểm tra lại quy hoạch sử dụng đất và phải nộp tiền sử dụng đất. Vậy tôi muốn hỏi như vậy là đúng hay sai?

     
    6485 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #325909   30/05/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8948)
    Số điểm: 50251
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2455 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Bạn muốn được cấp sổ đỏ cho đất của mình thi bạn phải nộp ồ s đến phòng tài nguyên môi trường nơi có đất  tọa lạc để được xem xét, giải quyết.

    Nếu đất phù hợp quy hoạch, không tranh chấp, sử dụng ổn định, hoàn tấ các nghĩa vụ về tài chính.... thì se được xem xét cấp sổ đỏ.

    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #329767   23/06/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 358 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    1. Đối với thửa đất được giao năm 1988

    Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định, được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp sẽ không phải nộp tiền sử dụng đất nếu có được giấy tờ chứng minh nguồn gốc đất như: giấy tờ về quyền được sử dụng đất đai trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

     (Khoản 1, Điều 50, Luật Đất đai 2003).

    2. Đối với mảnh đất được giao năm 1996

    - Về việc cấp giấy chứng nhận:

    Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất được Nhà nước giao đất từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 đến trước ngày 1/7/2004 là ngày Luật Đất đai 2003 có hiệu lực thi hành mà chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; trường hợp chưa thực hiện nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện theo quy định của pháp luật

    (Khoản 7, Điều 50, Luật Đất đai 2003)

    - Về việc nộp tiền sử dụng đất:

    Khoản 1, Điều 8, Nghị định 198/2004/NĐ - CP quy định:

     Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất ở từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 đến thời điểm cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà chưa nộp tiền sử dụng đất thì phải nộp tiền sử dụng đất theo diện tích đất giá đất.

    Diện tích đất tính thu tiền sử dụng đất là diện tích đất được Nhà nước giao.

    Giá đất tính thu tiền sử dụng đất là giá đất theo mục đích sử dụng đất được giao đã được Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định và công bố; trường hợp tại thời điểm giao đất mà giá này chưa sát với giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất thực tế trên thị trường trong điều kiện bình thường thì Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quyết định giá đất cụ thể cho phù hợp.

    Như vậy, đối với mảnh đất của gia đình bạn được giao năm 1996 sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng gia đình bạn phải nộp tiền sử dụng đất.

    3. Về quy hoạch sử dụng đất

    Điều 48 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP ngày 29 tháng 10 năm 2004 của Chính phủ quy định về thi hành Luật Đất đai:

    “1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà toàn bộ thửa đất hoặc một phần thửa đất có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai mà không có tranh chấp thì diện tích đất có giấy tờ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, trừ trường hợp đất thuộc khu vực phải thu hồi theo quy hoạch mà đã có quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.”

    Như vậy, nếu chưa có quyết định thu hồi đất từ cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì gia đình bạn vẫn được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (ngay cả khi đất đó đã có quy hoạch và nằm trong diện phải thu hồi).

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn và gia đình sức khỏe, bình an.

    Trân trọng./.

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    zazanguyen (25/06/2014)
  • #394781   02/08/2015

    Chào luật sư?

    Hiện trạng sử dụng đất: Hiện khu đất có 15 hộ dân xây dựng nhà ở, các công trình phục vụ cho sinh hoạt, kinh doanh, buôn bán và 01 bưu điện văn hóa xã, với tổng diện tích xây dựng là 3.114,9 m2 từ năm 1988 đến năm 2004. 

    Về nguồn gốc sử dụng đất: khu đất công do Ủy ban nhân dân xã quản lý sau đó phân nền giao cho, hóa giá cho các hộ (15 hộ dân, với diện tích 3114,9 m2) có nhu cầu sử dụng thời điểm từ năm 1988 đến năm 2004, việc hóa giá và giao đất là chủ trương của Ủy ban nhân dân xã, không có chủ trương của Ủy ban nhân dân huyện, hiện tại các hộ dân sử dụng ổn định, ranh mốc rõ ràng không tranh chấp và chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Về Quy hoạch sử dụng đất: Quy hoạch sử dụng đất đến năm 2020 của thị xã Bến Cát đã được được phê duyệt tại Quyết định số 679/QĐ-UBND ngày 27 tháng 3 năm 2014 của Ủy ban nhân dân tỉnh Bình Dương về việc phê duyệt quy hoạch sử dụng đất đến năm 2020, kế hoạch sử dụng đất 5 năm kỳ đầu (2011-2012) thị xã Bến Cát. Được quy hoạch là đất ở.

    Trên cơ sở rà soát đối chiếu các quy định của pháp luật hiện khu đất có 15 hộ dân xây dựng nhà ở tại thời điểm từ năm 1988 đến năm 2004 được Ủy ban nhân dân xã giao đất không đúng thẩm quyền theo Điều 23 khoản 1, 2, 3, 4 của Nghị định số: 43/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 05 năm 2014. Vậy cho tôi hỏi Luật sư căn cứ vào Nghị định 43 giải quyết  cho 15 dân đó cấp giấy đúng hày sai, còn căn cứ nào khác không? Đối với nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện như thế nào. 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #396091   12/08/2015

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    quan điểm của tôi đất trên đã được UBND xã cấp từ 1988 là không sai. vì vậy nên cấp giấy cho các hộ dân

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com