DanLuat 2015

Cấp GCN QSD đất cho khu gia đình quân đội

Chủ đề   RSS   
  • #335061 24/07/2014

    buimanhhai81

    Male
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2014
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Cấp GCN QSD đất cho khu gia đình quân đội

    Chào luật sư. Tôi có mấy câu hỏi mong luật sư tư vấn giúp.

    -  Xin luật sư cho biết, đất khu gia đình quân đội được thành lập trước 15/10/1993 đã bàn giao cho địa phương quản lý, nay làm GCN QSD đất có phải nộp tiền sử dụng đất không?

    - Tại thời điểm trước 15/10/1993 BQP ký QĐ giao đất cho quân nhân có bị cho là không đúng thẩm quyền không?

     
    2994 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335335   26/07/2014

    kimlalaw
    kimlalaw
    Top 50
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1179)
    Số điểm: 6884
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 231 lần
    Lawyer

    Chào bạn ! Theo các quy định về Luật đất đai cũ, các trường hợp sử dụng đất trước 15/10/1993 sẽ được miễn tiền sử dụng đất đối với diện tích trong hạn mức, các văn bản hướng dẫn thi hành luật đất đai 2014 chưa nêu cụ thể nhưng vẫn ghi chú là áp dụng tiền sử dụng đất theo các quy định pháp luật, nghĩa là vẫn áp dụng thời điểm như trên, việc thay đổi (nếu có) sẽ được hướng dẫn cụ thể trong thời gian tới.

    Trên thực tế, trước 1993 vẫn có nhiều cơ quan, đơn vị (trong đó có cả quân đội, công an...) giao nhà, đất, thậm chí cả nhà công vụ trực tiếp cho dân hoặc cán bộ công nhân viên, các trường hợp trên sẽ được xem xét và điều chỉnh cụ thể theo quy định, tuy nhiên thông thường chỉ mang thín chất hành chính còn thực tế người sử dựng vẫn được đảm bảo các quyền lợi của mình trừ trường hợp nhà, đất nằm trong khu vực không được phép sử dụng. Thân !!!

    kimlalaw@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimlalaw vì bài viết hữu ích
    buimanhhai81 (26/07/2014)
  • #335359   26/07/2014

    buimanhhai81
    buimanhhai81

    Male
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2014
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Trước tiên tôi xin cám ơn Luật sư đã tư vấn.

    Thưa Luật sư, khi tôi làm GCN QSD đất, chuyên viên phòng thuế thông báo trường hợp của tôi được áp dụng theo điểm c khoản 1 Điều 8 của NĐ 45/2014/NĐ-CP có nghĩa là đất tôi thuộc loạt đất có nguồn gốc được giao không đúng thẩm quyền trước ngày 1/7/2014 và phải đóng tiền sử dụng đất = 40% giá đất tại thời điểm cấp giấy chứng nhận

    Tôi không đồng ý với cách giải quyết đó vì:
     
    1. Đất tôi cấp trước 15/10/1993 và đang là đất ở ổng định đã được chính quyền xác nhận.
     
    2. Đất tôi cấp trước năm 1993 mà áp dụng theo Điều 8 NĐ45 "Thu tiền sử dụng đất khi cấp GCN QSD đất cho hộ gia đình, cá nhân đối với đất ở có nguồn gốc được giao không đúng thẩm quyền trước ngày 1/7/2004" là không hợp lý. Vì khi đó đất của tôi vẫn do BQP quản lý thì sao chính quyền có thể can thiệp để cấp giấy được. Và vào ngày 22/12/1999 Chính phủ đã ký quyết định số 1195/QĐ-Ttg về việc phê duyệt quy hoạch sử dụng đất quốc phòng khu căn cứ quân sự Long Bình tại tp Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai. Vì vậy theo tôi trường hợp này được áp dụng theo khoản 1  Điều 6 NĐ 45 thì hợp lý.
     
    3. Trước đây khi chưa giao khu gia đình quân đội về địa phương quản lý, những hộ dân ở đó khi xây nhà cũng không có (không cần) giấy phép xây dựng của chính quyền. Đến nay đã bàn giao đất cho địa phương thì những hộ đó đều vi phạm pháp luật hay sao?
     
    Mong Quý luật quan tâm, tư vấn. Tôi xin chân thành cám ơn!
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Kim Lân - Email: kimlalaw2000@yahoo.com

0 Thành viên đang online
-