Cấp GCN cho đất có hiện trạng là miếu ngũ hành.

Chủ đề   RSS   
  • #328419 16/06/2014

    nguyenhuy25

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/06/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cấp GCN cho đất có hiện trạng là miếu ngũ hành.

    Luật sư cho em hỏi:

    Miếu do gia đình, cá nhân lập có thuộc đất cơ sở tín ngưỡng hay không và việc cấp giấy chứng nhận thuộc thẩm quyền của cơ quan nào? E xin cám ơn

     
    8935 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #328505   16/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Khoản 1 Điều 34 Nghị định 92/2012/NĐ-CP quy định chi tiết và biện pháp thi hành pháp lệnh tín ngưỡng tôn giáo thì : "Công trình tín ngưỡng là những công trình như: Đình, đền, am, miếu, từ đường, nhà thờ họ và những công trình tương tự khác."

    Như vậy, miếu do gia đình, cá nhân lập là công trình tín ngưỡng.

    Và việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho công trình này là cấp cho hộ gia đình cá nhân thuộc thẩm quyền:  Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, người Việt Nam định cư ở nước ngoài sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở.( Khoản 5 Điều 4 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật liên quan đến đầu tư xây dựng cơ bản năm 2009)

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #328661   17/06/2014

    nguyenhuy25
    nguyenhuy25

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/06/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo em được biết thì tại Điều 3 Pháp lệnh số 21/2004/PL-UBTVQH11 ngày 18/6/2004 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội quy định: "Cơ sở tín ngưỡng là nơi thực hiện hoạt động tín ngưỡng của cộng đồng, bao gồm đình, đền, miếu, am, từ đường, nhà thờ họ và những cơ sở tương tự khác". Như vậy, nếu miếu do gia đình, cá nhân lập và sử dụng thì có được xem là không thuộc cơ sở tín ngưỡng không?.

    Đồng thời, theo luật sư thì tại Khoản 1 Điều 34 Nghị định 92/2012/NĐ-CP quy định chi tiết và biện pháp thi hành pháp lệnh tín ngưỡng tôn giáo thì : "Công trình tín ngưỡng là những công trình như: Đình, đền, am, miếu, từ đường, nhà thờ họ và những công trình tương tự khác.".Vậy nên hiểu tài sản gắn liền với đất là công trình tín ngưỡng hay là đất tín ngưỡng...Em xin cám ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #328670   17/06/2014

    nkphuong87
    nkphuong87

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!

    1. Đất tìn ngưỡng được quy định tại Điều 160 Luật Đất đai ngày 29 tháng 11 năm 2013.

    2. Theo Khoản 5 Điều 100 Luật Đất đai ngày 29 tháng 11 năm 2013:

    "Cộng đồng dân cư đang sử dụng đất có công trình là đình, đền, miếu, am, từ đường, nhà thờ họ; đất nông nghiệp quy định tại khoản 3 Điều 131 của Luật này và đất đó không có tranh chấp, được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận là đất sử dụng chung cho cộng đồng thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất".

    Theo quy định trên thì việc sử dụng đất có công trình tín ngưỡng nói chung phải là sử dụng chung cho cộng đồng và được cấp GCN QSD đất...

    Trân trọng!

    Dừa Xanh

     
    Báo quản trị |  
  • #328764   18/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn nkphuong87!

    Luật đất đai 2013 hiện nay chưa có hiệu lực, đến ngày ngày 01 tháng 7 năm 2014 luật mới có hiệu lực bạn nhé!

    Traân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #328781   18/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Pháp luật hiện hành chỉ có quy định về cơ sở tín ngưỡng chứ không có quy định về đất tín ngưỡng như bạn nói, mà chỉ có quy định về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho cộng đồng dân cư, hay cơ sở tôn giáo.

    Hiện nay, việc lập miếu thờ phải được cấp giấy phép xây dựng  chứ không phải bất kỳ cá nhân, gia đình nào muốn xây dựng miếu cũng được.

    Nếu miếu thờ đó phục vụ cho hoạt động tín ngưỡng của cộng đồng dân cư thì đất để xây miếu thờ đó sẽ được nhà nước cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho cộng đồng dân cư khi cộng đồng dân cư có nhu cầu sử dụng đất và xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. 

    Luật đất đai quy định như sau:Cộng đồng dân cư gồm cộng đồng người Việt Nam sinh sống trên cùng địa bàn thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc và các điểm dân cư tương tự có cùng phong tục, tập quán hoặc có chung dòng họ được Nhà nước giao đất hoặc công nhận quyền sử dụng đất;

    - Trường hợp thửa đất thuộc quyền sử dụng chung của cộng đồng dân cư thì giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được cấp cho cộng đồng dân cư và trao cho người đại diện hợp pháp của cộng đồng dân cư đó.

    - Về thẩm quyền: Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, người Việt Nam định cư ở nước ngoài mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở.
    Trường hợp, gia đình cá nhân tự xây dựng các điện thờ, miếu thờ... sử dụng cho mục đích của mình thì đất xây dựng các công trình đó vẫn là đất của cá nhân, hộ gia đình.
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    nguyenhuy25 (18/06/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com