DanLuat DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Cặp đôi ngoại tình xem đá bóng liệu có vi phạm pháp luật?

(phantrungnghia99)

     Sự việc hy hữu vừa qua khi "trai có vợ dẫn bồ đi xem đá bóng" bị gia đình, người thân phát giác khi hình ảnh hai người vô tình lọt lên sóng truyền hình gây xôn xao cộng đồng trong hai ngày qua.

    Giữa hàng chục ngàn cổ động viên trong trận chung kết đá bóng nam SEA Games 31 tại Việt Nam, không ngờ camera "zoom" trúng cặp đôi này, ngay sau đó trên mạng xã hội, nghi vấn cặp đôi "ngoại tình" lên sóng truyền hình nhận quá nhiều bàn luận vì tình huống đặc biệt. Rất nhanh sau đó, dân mạng đã tìm ra được trang cá nhân của 2 nhân vật trên và không ngừng mỉa mai, chỉ trích khiến người trong cuộc phải khóa tài khoản sau đó. Hiện cả chàng trai và cô gái cùng đi xem bóng đá kia đều chưa lên tiếng khẳng định hay phủ nhận nhưng vụ việc trên vẫn đang được dân tình bàn tán vô cùng sôi nổi.

    Có thể hiểu ngoại tình là hành vi của người đã có vợ hoặc chồng nhưng lại có quan hệ tình cảm với người khác. Hành vi này được thể hiện dưới nhiều hình thức khác nhau, có thể là chung sống như vợ chồng, có thể là kết hôn…

    Dưới góc độ pháp luật, có thể hiểu bản chất của hành vi ngoại tình là hành vi của người đã có vợ hoặc chồng theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình nhưng lại đi kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác. Như vậy nếu ngoại tình thì bị xử lý như nào theo quy định của pháp luật?

Xử phạt hành chính đối với người ngoại tình với người đã có gia đình

   Theo quy định tại khoản 1 Điều 59 Nghị định 82/2020/NĐ-CP, cụ thể:

Điều 59. Hành vi vi phạm quy định về kết hôn, ly hôn và vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng

1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

Ngoại tình với người đã có gia đình có thể bị xử lý hình sự

Tùy vào mức độ, tính chất sự việc. Cụ thể được quy định tại khoản 1 Điều 182 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017:

Điều 182. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

     Chính vì vậy, nếu hành vi ngoại tình làm cho quan hệ hôn nhân ngày càng xấu đi và dẫn đến lý hôn hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính rồi mà vẫn vi phạm thì sẽ bị  phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm. Và đây được xem là hành vi trái pháp luật tùy thuộc vào các mức độ của sự việc để tiến hành xử phạt hành chính hoặc xử lý hình sự.

 

  •  163
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…