DanLuat 2015

Cấp đất vượt hạn mức có sai quy định không?

Chủ đề   RSS   
  • #460335 08/07/2017

    vanphongpn

    Sơ sinh

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:07/12/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cấp đất vượt hạn mức có sai quy định không?

    Thực hiện Chủ trương giao đất có thu tiền sử dụng đất cho các hộ dân tại trung tâm huyện. UBND huyện đã cấp giấy chứng nhận Quyền SD đất cho 1 hộ dân 5 thửa đất thổ cư (ONT)/5 giấy CN với tổng diện tích 250m2 (50m2/thửa)

    Xin hỏi Luật sư cấp như vậy có sai với quy định không (vượt hạn mức đất tại trung tâm huyện lỵ)?

    Nếu sai, đã cấp rồi thì phải xử lý như thế nào?

    Rất mong được Luật sư tư vấn!

    Xin chân thàn

     
    2583 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #462125   22/07/2017

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4928)
    Số điểm: 29012
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Việc cơ quan có thẩm quyền giao đất giao cho hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất với diện tích vượt hạn mức không hẳn đã là hành vi vi phạm pháp luật về quản lý đất đai.

    Việc giao vượt hạn mức sẽ ảnh hưởng tới nghĩa vụ của người sử dụng đất khi được cấp giấy chứng nhận ví dụ nếu được giao đất trong hạn mức thì nghĩa vụ tài chỉnh của người sử dụng đất là lớn hơn thường đối với phần đất vượt hạn mức thì người sử dụng đất sẽ phải nộp 100% giá trị quyền sử dụng đất thay vì các tỷ lệ % khác.

    Trường hợp cơ quan chức năng cố ý giao đất vượt hạn mức và trái các quy định của pháp luật về đất đai thì những người có quyền lợi liên quan có thể tố cáo tố giác hành vi đó để cơ quan chức năng tiến hành thanh tra, kiểm tra để giải quyết sự việc theo quy định của pháp luật đồng thời xác định trách nhiệm của từng cá nhân có liên quan.

    Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư cho trường hợp bạn quan tâm.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    vanphongpn (03/08/2017)
  • #463568   03/08/2017

    vanphongpn
    vanphongpn

    Sơ sinh

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:07/12/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư đã tư vấn!

    Tuy nhiên, UBND tỉnh quy định hạn mức: 

    Điều 8. Hạn mức giao đất ở tại đô thị và tại nông thôn

    1. Đối với các phường, thị trấn, các xã thuộc trung tâm huyện lỵ: Hạn mức giao đất ở cho mỗi hộ gia đình, cá nhân để xây dựng nhà ở xác định tối đa không quá 200m2 (hai trăm mét vuông).

    Mà việc giao đất lại theo quy hoạch chia lô có thu tiền sử dụng đất 100% theo giá đất của tỉnh và đã cấp GCN, mà áp dụng định mức là để miễn giam nghĩa vụ tài chính, giao đất ở để xây nhà ở... Như vậy hộ được giao 5 lô đất phải xây 5 nhà giống nhau theo đúng quy hoạch.

    việc giao đất lại liên quan đến một số hộ gia đình có đất trước kia bị thu hồi nên không biết xử lý thế nào.

    Rất mong được Luật sư tư vấn thêm

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281