CẤP CỨU: XIN HỎI ANH CHỊ VỀ VẤN ĐỀ BẢO HIỂM Ở CÔNG TY CỔ PHẦN

Chủ đề   RSS   
  • #347713 01/10/2014

    Ngdinhthuan

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2014
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 0 lần


    CẤP CỨU: XIN HỎI ANH CHỊ VỀ VẤN ĐỀ BẢO HIỂM Ở CÔNG TY CỔ PHẦN

    A/c cho em hỏi chút về bảo hiểm. Công ty minh gồm có 4 người. 3 cổ đông và 1 kế toán. Minh là 1 trong số cổ đông.Đông thời là giám đốc, Minh muốn hỏi 
     
    1) với kế toán minh ký hợp đồng dưới 3 tháng thì có phải nộp bảo hiểm cho họ không ?
    2) 2 cổ đông còn lại, mình có bắt buộc phải đóng bảo hiểm cho họ không ? 
    3) bản thân mình là giám đốc có phải bắt buộc đóng bảo hiểm không ? 
    4) 3 người kia hiện tại vẫn đang được đóng bảo hiểm tại 1 cơ quan khác. 
    5) 2 cổ đông kia nếu mình cho là người chỉ có góp vốn vào công ty thôi, ( không phải là nhân viên của công ty thì có được không ) ? nghĩa là: nếu phải đóng bảo hiểm cho 2 người cổ đông kia, thì mình sẽ làm theo cách 5 thì có dduocj không?
     
    kính mông anh chị LS giúp đỡ. 
     trân trọng cảm ơn !
     
    3072 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #347983   02/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
     
    Theo quy định tại điều 2 Luật BHXH năm 2006 và Điều 2 Nghị định 152/2006 thì:
     
    Điều 2. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định tại Nghị định này bao gồm: 
     
    1. Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức. 
     
    2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên theo quy định của pháp luật về lao động kể cả cán bộ quản lý, người lao động làm việc trong hợp tác xã, Liên hiệp hợp tác xã hưởng tiền công theo hợp đồng lao động từ đủ 3 tháng trở lên. 
     
    3. Người lao động là công nhân quốc phòng, công nhân công an làm việc trong các doanh nghiệp thuộc lực lượng vũ trang. 
     
    4. Người lao động đã tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà chưa nhận bảo hiểm xã hội một lần trước khi đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài theo quy định của pháp luật về người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng, bao gồm các loại hợp đồng sau đây: 
     
    a) Hợp đồng với tổ chức sự nghiệp, doanh nghiệp được phép hoạt động dịch vụ đưa lao động đi làm việc ở nước ngoài, doanh nghiệp đưa lao động đi làm việc ở nước ngoài dưới hình thức thực tập, nâng cao tay nghề và doanh nghiệp đầu tư ra nước ngoài có đưa lao động đi làm việc ở nước ngoài; 
     
    b) Hợp đồng với doanh nghiệp Việt Nam trúng thầu, nhận thầu, công trình ở nước ngoài; 
     
    c) Hợp đồng cá nhân. 
     
     
    Căn cứ vào các quy định trên thì:
     
    1. Nếu bạn ký HD lao động dưới 3 tháng với kế toán thì không phải đóng BHXH.
    2. Với hai cổ đông nếu công ty không ký hợp đồng lao động với họ, không trả lương cho họ thì công ty không phải tham gia BHXH cho 2 người này.
    3. Đối với giám đốc công ty thì Căn cứ điểm 1.3 Điều 4 Mục 1 BHXH bắt buộc Quyết định 1111/QĐ-BHXH: Người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương, tiền công thuộc các chức danh quy định tại Khoản 13, Điều 4 Luật Doanh nghiệp, gồm: chủ sở hữu, giám đốc doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh công ty hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc và các chức danh quản lý khác do Điều lệ công ty quy định.
    Trường hợp này bạn là giám đốc, cổ đông sáng lập công ty, bạn không ký hợp đồng lao động với công ty, cũng không hưởng lương theo quy định nên bạn không thuộc trường hợp bắt buộc tham gia BHXH.
    Trân trọng!
     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com