Cấp bìa đỏ lần đầu hay là Đăng ký biến động? Và Hạn mức đất ở?

Chủ đề   RSS   
  • #410415 20/12/2015

    dauden_hd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2015
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    Cấp bìa đỏ lần đầu hay là Đăng ký biến động? Và Hạn mức đất ở?

    Kính chào Luật sư, tôi đang có một số thắc mắc về vấn đề cấp lại Giấy CNQSDĐ như sau, mong Luật sư tư vấn giúp đỡ:

    Tôi có thửa đất sử dụng ổn định - không tranh chấp từ năm 1969, và thửa đất này có Giấy chứng nhận quyền sở hữu vào năm 1972. Diện tích trong GCNQSH là 200m2, tuy nhiên Diện tích thực tế khi đo đạc lại là 250m2. Vậy LS cho tôi hỏi:

     + Trong trường hợp này việc tôi phải làm là Đăng ký biến động cho thửa đất? Do đã có GCNQSH năm 1972, nghĩa là tôi đã đăng ký lần đầu rồi đúng không ạ? Tôi có thể áp dụng Điều 98 - khoản 5 Luật Đất đai năm 2013 cho thửa đất không? (Thửa đất dùng ổn định, không tranh chấp, theo bản đồ địa chính thì ranh giới ổn định)

     + Cán bộ bên Văn phòng sử dụng đất có hướng dẫn tôi là thửa đất của tôi đang bị vượt hạn mức, và phải đóng tiền sử dụng đất cho phần đất vượt hạn mức này (Hạn mức đất ở tại địa phương tôi là 180m2/hộ). Luật sư cho tôi hỏi cán bộ hướng dẫn như vậy có đúng không? Theo tôi được biết thì Hạn mức đất ở chỉ áp dụng cho Đăng ký sử dụng đất lần đầu, do tôi đã đăng ký lần đầu năm 1972, nên tôi không phải đóng tiền vượt hạn mức đúng không ạ? 

    Xin cảm ơn Luật sư!

     
    3912 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #410419   20/12/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31488
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1936 lần


    Chào bạn.

    Trường hợp của bạn đúng là đăng ký lần đầu. 

     
    Báo quản trị |  
  • #410431   20/12/2015

    dauden_hd
    dauden_hd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2015
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    Thế còn Giấy chứng nhận quyền sở hữu năm 1972 là không có giá trị nào sao bạn? Cảm ơn bạn đã trả lời giúp, nhưng thực sự là nó hơi cụt lủn, mình chưa nắm rõ lắm ạ.

    Cập nhật bởi dauden_hd ngày 20/12/2015 10:35:01 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #410441   21/12/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31488
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1936 lần


    Chào bạn.

    Theo luật dất đai 2013:

    Điều 99. Trường hợp sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

    1. Nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho những trường hợp sau đây:

    a) Người đang sử dụng đất có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại các điều 100, 101 và 102 của Luật này;

    Điều 100. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất

    1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

    e) Giấy tờ về quyền sử dụng đất do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất;

    Như vậy, trường hợp của bạn có giấy chứng nhận từ năm 1972 thì giấy chứng nhận đó là căn cứ để nhà nước xem xét cấp mới "Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất" mà không thu tiền sử dụng đất đối với 200m2 đất.

    Riêng 50m2 đất thì sẽ xem xét nguồn gốc từ đâu có và sẽ giải quyết tùy trường hợp cụ thể: có thể đóng tiền sử dụng đất hoặc không đóng tiền sử dụng đất. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    dauden_hd (21/12/2015)
  • #410457   21/12/2015

    dauden_hd
    dauden_hd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2015
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn bạn! Tôi đã rõ, nhưng còn về vấn đề Hạn mức đất ở, trường hợ của tôi có phải xét đến hạn mức đất ở không ạ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #410530   21/12/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31488
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1936 lần


    Chào bạn.

    Tôi cũng có thao đổi vấn đề này với bạn ở bài viết trên, bạn xem lại nếu chưa rõ thì sẽ trao đổi thêm.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    dauden_hd (21/12/2015)
  • #410562   22/12/2015

    dauden_hd
    dauden_hd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2015
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    Về vấn đề "Đất công", tôi có hỏi CB địa chính phường về phần đất chênh lệch được quy là "đất công", thì CB phường có trả lời nguyên văn là: " Do phần đất này chưa được cấp giấy chứng nhận sử dụng hợp pháp"

    Bạn cho hỏi: Có phải CB phường trả lời như vậy là thiếu cơ sở, chưa đủ căn cứ để xác nhận phần đất chênh lệch kia là "Đất công" đúng không ạ?

    Vì thửa đất của tôi dùng ổn định, không tranh chấp, ranh giới không thay đổi (Đúng theo điều kiện của Khoản 5 - Điều 98 - LĐĐ năm 2013). Chỉ là do năm 1972 khi cấp giấy CN cho gia đình tôi, hồi đó Bà tôi có nói là họ đo bằng sào (Gậy) nên chỉ ước chừng, không chính xác. Nên bị sai lệch diện tích khi đo lại bằng máy đo. 

    Xin cảm ơn bạn!

     
    Báo quản trị |  
  • #410619   22/12/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31488
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1936 lần


    Chào bạn.

    Đúng như bạn nói vì đất do gia đình bạn sử dụng ổn định, liên tục từ năm 1972 thì không thể là đất công, trừ trường hợp có quy hoạch vào xây dựng các công trình công ích.

    Về nguyên nhân của việc sai lệch diện ích thì tốt nhất là "có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên giấy tờ" là tốt nhất; nói lý do này, lý do kia thì có khi bị làm khó.  

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    dauden_hd (22/12/2015)
  • #410641   22/12/2015

    dauden_hd
    dauden_hd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2015
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn. Mình vẫn còn chút thắc mắc về vấn đề Hạn mức đất ở.

    Hiện tại thửa đất của mình đang hiện có 3 hộ gia đình sinh sống, đã tách hộ. (Thửa đất đã có Giấy CN năm 1972)

    Vậy khi xét Hạn mức đất ở, HMĐỞ cấp theo từng hộ (Ví dụ: HMĐỞ tại địa phương mình đang là 120m2/hộ). Vậy khi xét HMĐỞ cho thửa đất của mình, thì HMĐỞ có được tính bằng tổng hạn mức của 3 hộ gia đình cộng lại không ạ?

    Cập nhật bởi dauden_hd ngày 22/12/2015 03:07:55 CH
     
    Báo quản trị |