DanLuat 2015

cấp bìa đỏ lần đầu

Chủ đề   RSS   
  • #303583 22/12/2013

    Nguyenducha

    Male
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    cấp bìa đỏ lần đầu

    Hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo luật đất đai năm 1987 gồm những giấy tờ gì?  Nhờ các anh chị kiểm tra giúp. 

     
    9587 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303730   23/12/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8919)
    Số điểm: 50059
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Hiện nay việc giải quyết cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tiến hành theo thủ tục quy định của Luật đất đai năm 2003 chứ không còn giải quyết theo luật năm 1987 nữa. Hiện Luật đất đai năm 2003 đã được sửa đổi và sắp có hiệu lực.

    Chi tiết về hồ sơ đề nghị bạn liên hệ Phòng tài nguyên môi trường nơi có đất tọa lạc nhé

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    nhatphong2014 (06/08/2015)
  • #303893   25/12/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 3515
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 148 lần


    •  

    • Tổ chức, cá nhân hộ gia đình nộp hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất

    • Quý khách đã và đang sinh sống ổn định, lâu dài trên thửa đất của gia đình, nhưng đến nay vẫn chưa được cấp sổ đỏ (GCNQSDĐ). Luật Hòa Bình xin hướng dẫn Quý khách trình tự thủ tục xin đăng ký QSDĐ lần đầu như sau:
    • 1. Thủ tục xin đăng ký quyền sử dụng đất

      Bước 1: Nộp hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất;

      Bước 2: Thực hiện nghĩa vụ tài chính (thuế và lệ phí);

      Bước 3: Nhận giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

      2. Hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bao gồm:

      i) Đơn xin cấp Giấy chứng nhận (theo mẫu);

      ii) Giấy tờ chứng minh viêc quản lý sử dụng ổn định từ trước năm 1993 đến nay;

      iii) Sơ đồ nhà ở hoặc công trình xây dựng ( trừ trường hợp trong giấy tờ nhà , đất đã có sơ đồ nhà ở hoặc công trình xây dựng) (nếu có);

      iv) CMTND, Hộ khẩu thường trú của người sử dụng đất;

      v) Văn bản uỷ quyền nộp hồ sơ hoặc nhận Giấy chứng nhận (nếu có).

      vi) Bản sao các giấy tờ liên quan đến việc thực hiện nghĩa vụ tài chính về đất đai theo quy định của pháp luật( nếu có);

      3. Thời gian thực hiện

      30 ngày làm việc kể từ khi nhận đủ hồ sơ hợp lệ (không kể thời gian cơ quan thuế xác định nghĩa vụ tài chính và người sử dụng đất đi nộp nghĩa vụ tài chính).

      4. Thuế, phí, lệ phí

      Căn cứ khoản 6 – Điều 50 – Luật đất đai: “Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này nhưng đất đã được sử dụng từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt đối với nơi đã có quy hoạch sử dụng đất thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định của Chính phủ.”

      Tiền sử dụng đất được xác định theo khung giá đất do UBND tỉnh, thành phố công bố vào 01/01 hằng năm.

    • VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH
       

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #395311   06/08/2015

    nhatphong2014
    nhatphong2014

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi đang làm ở một cơ quan nhà nước. Tôi muốn nhờ luật sư tư vấn xem trong trường hợp này có phải Thủ trưởng cơ quan tôi đã làm sai không.

    Thủ Trưởng tôi nhận em dâu (con nhà chú) vào làm kế toán ( chạy biên chế từ bên tỉnh ủy vì chị kế toán chuyển đi nơi khác). Trong khi chồng đang làm lái xe cho Thủ Trường ( là anh trai). Bố làm bảo vệ. Em gái thủ trưởng làm phó phòng đào tạo ( bổ nhiệm phó phòng cũng sai quy trình vì chị này mới biên chế được 2,5 năm. Trong khi đó nhà nước quy đinh biên chế 4 năm mới được biên chế ). theo nguyên tắc tài chính có được nhận em dâu vào làm kế toán như thế không luật sư.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #395439   06/08/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8919)
    Số điểm: 50059
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo quy định tại Luật kế toán thì:

    Điều 51. Những người không được làm kế toán

    1. Người chưa thành niên; người bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh hoặc bị quản chế hành chính.

    2. Người đang bị cấm hành nghề, cấm làm kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội về kinh tế, về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.

    3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

    4. Thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh .

    Như vậy, trường hợp bốp trí em dâu làm kế toán không vi phạm quy định trên nhé bạn.

    Thân ái.

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    nhatphong2014 (07/08/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-