DanLuat 2015

cảnh sát giao thông kiểm tra chứng minh nhân dân

Chủ đề   RSS   
  • #396971 19/08/2015

    congthanh1607

    Male
    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2014
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    cảnh sát giao thông kiểm tra chứng minh nhân dân

    Xin chào!

    Tôi đang lưu thông trên quốc lộ 1 thì 1 đồng chí cảnh sát giao thông ra hiệu lệnh dừng xe kiểm tra chứng minh nhân dân của tôi. 

    cho tôi hỏi cảnh sát giao thông kiểm tra như vậy có đúng không?

    khi ra đường tôi phải mang theo bao nhiêu loại giấy tờ? 

     

     
    10362 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #397076   20/08/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 63053
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4049 lần


    Chào bạn congthanh1607,

    Để biết rõ mình cần phải mang theo những loại giấy tờ nào, bạn có thể tham khảo tại http://danluat.thuvienphapluat.vn/mot-so-giay-to-can-mangtheo-khi-tham-gia-giao-thong-135455.aspx#395271

    Đồng thời, CSGT có quyền kiểm tra giấy tờ của bạn, nhưng phải chứng minh được lỗi của bạn mới được ra quyết định xử phạt. Xem chi tiết tại http://thuvienphapluat.vn/tintuc/vn/thoi-su-phap-luat-binh-luan-gop-y/11149/canh-sat-giao-thong-phai-chung-minh-loi-cua-nguoi-vi-pham

     

     
    Báo quản trị |  
  • #397106   20/08/2015

    congthanh1607
    congthanh1607

    Male
    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2014
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 310
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    xin chào 

    Các loại giấy tờ tôi đem theo như giấy phép lái xe, giấy đăng ký xe, bảo hiểm trách nhiệm dân sự xe moto khi cảnh sát giao thông kiểm tra tôi xuất trình đầy đủ thì đề nghị tôi xuất trình chứng minh nhân dân tôi không có đem theo thì bị cảnh sát giao thông lập biên bản lỗi không mang theo chứng minh nhân dân? như vậy cảnh sát giao thông có quyền đó không? 

     
    Báo quản trị |  
  • #397113   20/08/2015

    honhu
    honhu
    Top 75
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (741)
    Số điểm: 32563
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 812 lần


    Luật Giao thông đường bộ không quy định kiểm tra CMND, CSGT phạt thế là sai

     
    Báo quản trị |  
  • #397122   20/08/2015

    Cảnh sát giao thông là chiến sĩ công an đang làm nhiệm vụ có quyền xử phạt.

    Theo nghị định Số 167/2013/NĐ-CP:

    Mục 1

    VI PHẠM HÀNH CHÍNH VỀ AN NINH, TRẬT TỰ, AN TOÀN XÃ HỘI

    Điều 9. Vi phạm quy định về quản lý, sử dụng chứng minh nhân dân

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Không xuất trình chứng minh nhân dân khi có yêu cầu kiểm tra của người có thẩm quyền;

    Điều 66. Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của Công an nhân dân

    1. Chiến sĩ Công an nhân dân đang thi hành công vụ có quyền:

    a) Phạt cảnh cáo;

    b) Phạt tiền đến 300.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống bạo lực gia đình; đến 400.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội và lĩnh vực phòng, chống tệ nạn xã hội; đến 500.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng cháy và chữa cháy

     
    Báo quản trị |