CẦN TƯ VẤN VỀ VIỆC THANH LÝ HỢP ĐỒNG CHO THUÊ

Chủ đề   RSS   
  • #216567 28/09/2012

    tuproland

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CẦN TƯ VẤN VỀ VIỆC THANH LÝ HỢP ĐỒNG CHO THUÊ

    Kính gửi : Văn Phòng Luật Sư,

    Tôi có cho anh Nguyễn Văn A thuê nhà của tôi tại Nguyễn Thị Nhỏ, Quận 11, HĐ tôi ký với anh ta 1 năm hiệu lực từ 01/9/2012 đến 30/8/2013 được ký tại phòng công chứng . Do anh Nguyễn văn A không xin được giấy phép đăng ký kinh doanh cũng không muốn tiếp tục thuê nữa và xin trả lại nhà trước hạn, nên tôi và anh A có làm bảng thanh lý hợp đồng tay và anh ta giao lại cho tôi hợp đồng thuê nhà đã ký tại phòng công chứng.

    Hiện tại tôi có khách cần thuê lại căn nhà của tôi nói trên, tôi ra phòng công chứng để xin ký hợp đồng cho thuê nhà với khách mới, phía phòng công chứng có yêu cầu tôi mời anh A đến để ký bản thanh lý hợp đồng, tôi có gọi điện cho anh A và anh Acó hứa sẽ đến phòng công chứng ký bản thanh lý hợp đồng với tôi, nhưng đợi đến nay đã 2 hôm anh A không chịu đến, gọi điện thoại thì không nghe máy, sau đó tắt điện thoại luôn.

    Vậy xin luật sư tư vấn trong trường hợp này tôi phải làm sao để cho thuê được nhà của tôi?

     
    13579 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #216635   28/09/2012

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Về nguyên tắc, căn cứ Điều 44, Luật Công chứng, bên công chứng không có gì sai khi yêu cầu hai bên tham gia hợp đồng phải đến văn phòng để ký thanh lý hợp đồng.

    Tuy vậy, tôi cho rằng, đó là một cách giải quyết cứng nhắc, bởi mục đích của hợp đồng đã không đạt được (A không thành lập được công ty), hai bên cũng đã thỏa thuận thanh lý hợp đồng bằng văn bản.

    Bạn có thể tìm đến văn phòng công chứng khác để ký hợp đồng mới.

    Trong một khía cạnh khác, lời tư vấn của tôi sẽ khác đi nếu trong hợp đồng đã công chứng có quy định một vài điều khoản nào đó bất lợi cho bạn trong trường hợp cho một người khác thuê.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #245454   25/02/2013

    chủ của em thuê một căn nhà làm văn phòng cho 2 công ty .Mỗi cty ký HD thuê 1 phần căn nhà và người cho thuê xuất hd cho hai cty .Bây giờ chủ em sang nhượng 1 cty cho người khác và cty đó đã dọn đi nơi khác .Như vậy em phải ký lại hợp đồng thuê nhà giữa cty còn lại với chủ nhà với số tiền thuê tăng lên gấp đôi .Em có cần thanh lý HD thuê nhà cũ rồi mới ký lại không ạ ? Xin nhờ luật s ư tư vấn giúp em .Em c ám ơn 

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896