DanLuat 2015

Cần tư vấn về trợ cấp cho sinh viên thuộc diện miễn giảm học phí.?

Chủ đề   RSS   
  • #285079 08/09/2013

    sevendao

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cần tư vấn về trợ cấp cho sinh viên thuộc diện miễn giảm học phí.?

    Mình là con bệnh binh >61%. Từ năm 2009-2012 học cao đẳng chuyên ngành CNTT được miễn hoàn toàn học phí và được nhận trợ cấp hàng tháng.Từ năm 2012 đến nay mình liên thông lên đại học hệ chính quy chuyên ngành DTVT tại một trường đại học khác. Mình đã xin đầy đủ giấy tờ xác nhận bên trường nhưng khi về nộp cho phòng LDTBXH họ lại không nhận với lý do liên thông từ trường này lên trường khác không được trợ cấp?Cho hỏi: Mình có tiếp tục được miễn học phí và trợ cấp hàng tháng nữa không?

     
    11181 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #285203   09/09/2013

    hakhungbi
    hakhungbi
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2013
    Tổng số bài viết (517)
    Số điểm: 6106
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 128 lần


    Trong trường hợp này bạn không được miễn nữa nhé!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hakhungbi vì bài viết hữu ích
    sevendao (09/09/2013)
  • #285304   09/09/2013

    sevendao
    sevendao

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn có thể giải thích rõ hơn cho mình được ko? Vì lớp mình cũng có 1 trường hợp như mình nhưng vẫn được hưởng trợ cấp.Mình cũng đã tìm hiểu 1 số văn bản pháp luật thấy trường hợp của mình vẫn giải quyết chế độ.Chỉ không hiểu tại sao phòng LDTBXH lại trả sổ về?

    THÔNG TƯ LIÊN TỊCH

    CỦA BỘ LAO ĐỘNG-THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI - BỘ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO - BỘ TÀI CHÍNH SỐ 16/2006/TTLT/BLĐTBXH-BGDĐT-BTC NGÀY 20 THÁNG 11 NĂM 2006
    HƯỚNG DẪN VỀ CHẾ ĐỘ ƯU ĐÃI TRONG GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO
    ĐỐI VỚI NGƯỜI CÓ CÔNG VỚI CÁCH MẠNG VÀ CON CỦA HỌ




    Căn cứ Điều 31 Nghị định số 54/2006/NĐ-CP ngày 26 tháng 5 năm 2006 của Chính phủ hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng;
    Liên Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội – Bộ Giáo dục và Đào tạo - Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện chế độ ưu đãi trong giáo dục đối với người có công với cách mạng và con của họ như sau:

    I. ĐỐI TƯỢNG VÀ PHẠM VI ÁP DỤNG
    1. Đối tượng 
    a) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng Lao động trong kháng chiến; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B (sau đây gọi chung là thương binh)
    b) Con của người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945; con của người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến trước Tổng khởi nghĩa 19 tháng Tám năm 1945; con của Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, con của Anh hùng Lao động trong kháng chiến; con của liệt sỹ; con của thương binh, con của bệnh binh; con bị dị dạng, dị tật của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học.
    2.Phạm vi áp dụng
    a) Chế độ ưu đãi trong giáo dục quy định tại Nghị định số 54/2006/NĐ-CP ngày 26 tháng 5 năm 2006 của Chính phủ (sau đây gọi tắt là Nghị định 54/2006/NĐ-CP) được áp dụng đối với học sinh, sinh viên là:
    - Con của người có công với cách mạng quy định tại điểm b khoản 1 Mục I (sau đây gọi chung là học sinh thuộc diện ưu đãi) đang học ở các cơ sở giáo dục mầm non và cơ sở giáo dục phổ thông (sau đây gọi chung là cơ sở giáo dục).
    - Người có công với cách mạng và con của họ quy định tại điểm a, b khoản 1 Mục I (sau đây gọi chung là học sinh, sinh viên thuộc diện ưu đãi) theo học hệ chính qui tập trung có khóa học từ 1 năm trở lên tại các cơ sở giáo dục đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dự bị đại học, trường phổ thông dân tộc nội trú, bán trú (sau đây gọi chung là cơ sở đào tạo)học liên tục lên trình độ đào tạo cao hơn gồm: trung cấp lên cao đẳng; cao đẳng lên đại học.
    - Học sinh, sinh viên thuộc diện ưu đãi mà cùng một lúc học ở nhiều trường (hoặc nhiều khoa trong cùng một trường) thì chỉ được hưởng chế độ ưu đãi mức cao nhất (bao gồm: trợ cấp một lần, trợ cấp hàng tháng và hỗ trợ học phí nếu có) tại một trường.
    b) Không áp dụng chế độ trợ cấp hàng tháng đối với học sinh, sinh viên thuộc diện ưu đãi mà hưởng lương hoặc sinh hoạt phí khi đi học.
    c) Không áp dụng chế độ ưu đãi giáo dục, đào tạo đối với học sinh, sinh viên thuộc diện ưu đãi trong các trường hợp sau:
    - Đang học tại các cơ sở giáo dục thường xuyên.
    - Đã hưởng chế độ ưu đãi giáo dục, đào tạo ở một cơ sở đào tạo, nay tiếp tục học thêm ở một cơ sở đào tạo khác cùng cấp và trình độ đào tạo.
    - Đang học ở nước ngoài.

     
    Báo quản trị |  
  • #288355   26/09/2013

    dauvanninh
    dauvanninh

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    em cũng là con bệnh binh mất sức 61% 

    em vừa học xong cao đăng kế toán của 1 trường và liên thông lên đại học cũng ngành kế toán của trường đó.(em tốt nghiệp cao đẳng tháng 7 và bắt đầu học liên thông tháng 11 năm đó)

    như thế em có được miễn giảm học phí không

    và căn cứ vào thông tư hay quyết đinh nào xin cho em biết ro

    em xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #289675   04/10/2013

    trinhnguyenthitu
    trinhnguyenthitu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mấy bạn cho mình hỏi về đối tượng miễn giảm học phi. Mình thuộc đối tượng sinh viên liên thông từ CĐ lên ĐH chính quy, có hộ khẩu thường trú tại xã vùng cao ( được miễn giảm học phí).

    Lúc trước học CĐ ( CĐ Tài chính - Hải quan) mình có nhận lại được toàn bộ tiền học phí, nhưng khi mình học liên thông ( ĐH Ngân hàng) thì về phòng thương binh xã hội huyện không giải quyết với lý do sinh viên liên thông đã đi làm nên không được hoàn lại học phí nữa.

    Mình là sinh viên liên thông chính quy, mình học xong CĐ thì tiếp tục học liên thông ĐH ngay. Trong " Đơn đề nghị miễn giảm học phí" thì trường cũng đã ghi rõ mình là sinh viên liên thông chính quy. Hơn nữa, trường mình cũng có mẫu đơn giành riêng cho sinh viên liên thông chính quy về miễn giảm học phí.

    Mình giả sử, sinh viên liên thông chính quy không được miễm giảm thì nhà trường cấp mẫu đơn ấy cho sinh viên liên thông chính quy làm gi? Hơn nữa, bạn cùng lớp với mình cũng nhận lại được tiền miễn giảm, còn mình thì không.

    Vậy có nghĩa là chính sách nhà nước là vậy, còn áp dụng như thế nào là tùy thuộc vào trình độ, ý muốn của những người trực tiếp sử dụng nó hay sao?

    Rất mong sự hồi đáp từ nhũng người hiểu rõ Nghị định 49. Cảm ơn nhiều!

     
    Báo quản trị |  
  • #387648   12/06/2015

    khomathoat
    khomathoat

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:12/06/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi là thương binh tỉ lệ thương tật 25% hiện nay đang có con đang học đại học tại trường đại học công nghệ Hồ Chí Minh cho tôi hỏi như con tôi tôi có được miễn giảm học phí theo nghị định 49 hay không ???

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-