CẦN TƯ VẤN VỀ TRẢ CÔNG CHO NGƯỜI LÀM

Chủ đề   RSS   
  • #355120 08/11/2014

    thaohuong4996

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CẦN TƯ VẤN VỀ TRẢ CÔNG CHO NGƯỜI LÀM

    XIN CHÀO CÁC LUẬT SƯ!
    Em có một vài câu hỏi cần tư vấn như sau:
     
    Thấy vườn trái cây nhà anh K bị sâu rầy phá hoại rất nặng mà anh K đi công tác vắng nhà, nếu không kịp thời phun thuốc trừ sâu thì vườn sẽ bị thất thu, nên ông M (hàng xóm của anh K) đã cùng con trai là N mua thuốc trừ sâu và mang  bình xịt thuốc cho vườn nhà anh K, giống như anh K đã từng thuê ông M trước dây. Nhờ thế vườn nhà anh K không bị sâu rầy phá hoại, nên năm đó vườn anh K thu hoạch bội thu. Khi ông M đặt vấn đề yêu cầu anh K thanh toán chi phí tiền thuốc và tiền công thì anh K từ chối vì lý do cha ông M tự ý làm chứ không thuê mướn. Vì tình làng nghĩa xóm, anh biếu cho ông M một ít trái cây dùng "lấy thảo". Ông M không đồng ý với cách xử sự của anh K nên kiện anh K ra toà.Hỏi:
    1) Anh k đước ông M giúp đỡ như vậy có phải là đước lợi không có căn cứ PL không? vì sao?
    2) Giải quyết tranh chấp các bên và giải thích vì sao?
    - Giải thích dựa trên căn cứ pháp luật
     
    2457 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #355871   12/11/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24068
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn,
    Theo Điều 594 BLDS 2005, ông M trong trường hợp này đã thực hiện công việc không có uỷ quyền:

    Thực hiện công việc không có uỷ quyền là việc một người không có nghĩa vụ thực hiện công việc nhưng đã tự nguyện thực hiện công việc đó, hoàn toàn vì lợi ích của người có công việc được thực hiện khi người này không biết hoặc biết mà không phản đối.

    Theo Điều 596 BLDS 2005 quy định về nghĩa vụ thanh toán của người có công việc được thực hiện:

    1. Người có công việc được thực hiện phải tiếp nhận công việc khi người thực hiện công việc không có uỷ quyền bàn giao công việc và thanh toán các chi phí hợp lý mà người thực hiện công việc không có uỷ quyền đã bỏ ra để thực hiện công việc, kể cả trong trường hợp công việc không đạt được kết quả theo ý muốn của mình.

    2. Người có công việc được thực hiện phải trả cho người thực hiện công việc không có uỷ quyền một khoản thù lao khi người này thực hiện công việc chu đáo, có lợi cho mình, trừ trường hợp người thực hiện công việc không có uỷ quyền từ chối.

    Vậy, anh K phải thanh toán chi phí tiền thuốc và trả một khoản thù lao cho ông M khi ông đã thực hiện việc này chu đáo, vì lợi ích của anh K

    Bạn dựa vào 2 quy định trên để giải quyết tranh chấp trong tình huống đưa ra.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hipgov (14/11/2014)