Cần tư vấn về giấy phép kinh doanh - địa điểm kinh doanh ko có giấy tờ nhà đất

Chủ đề   RSS   
  • #435048 31/08/2016

    hoangiaphoto

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cần tư vấn về giấy phép kinh doanh - địa điểm kinh doanh ko có giấy tờ nhà đất

    Chào Luật sư,

    Hiện tại em đang muốn kinh doanh tiệm chụp hình, địa điểm kinh doanh là nhà Bà Ngoại em và em chỉ thuê với cương vị người ngoài (vì không liên quan trong sổ hộ khẩu). Do vấn đề gia đình nên hủy sổ nhà đất và chưa đi làm lại, hiện tại Cậu (người chủ hộ khẩu và giấy tờ nhà đất) em và Bà Ngoại em đang ở nước ngoài. Nhà bà ngoại em hiện tại còn một Cậu ở nhà này (nhưng chỉ có tên trong sổ hộ khẩu là thành viên trong gia đình) và là người đứng ra cho em thuê nhà để kinh doanh.

    Khi ra ngoài làm giấy tờ hợp đồng thuê nhà để có thể làm giấy phép kinh doanh thì bên làm hợp đồng không thể thực hiện vì nơi em muốn thuê ko có sổ nhà đất và Cậu ở vn cũng không phãi người đứng đầu hộ khẩu.

    Vậy, cho em hỏi có cách nào giải quyết vấn đề này giúp em không? Em cũng đang có một ý định khác là để Cậu em thay em là người đứng ra kinh doanh (tại nhà mình) ở phương diện giấy tờ và không biết em cần phải làm những gì? 

    Rất mong lời giải đáp của Luật sư,

    Chúc Luật sư một ngày vui vẻ

     
    2216 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #436985   27/09/2016

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 777 lần
    Lawyer

    Chào bạn:

    Chủ cơ sở sản xuất kinh doanh chỉ cần chứng minh mình được sử dụng hợp pháp địa điểm đó làm trụ sở, có thể do thuê, mượn… bạn chỉ cần làm hợp đồng thuê địa điểm đó, theo Luật Nhà ở thì không cần phải công chứng hay chứng thực hợp đồng này (chứng thực ở xã, phường…). Các giấy tờ về nhà đất không nhất thiết phải là sổ đỏ và chỉ cần các giấy tờ được quy định tại Điều 100 luật Đất đai (bạn có thể tham khảo tại www.luatdoanhgia.vn ) hoặc chính quyền địa phương xác nhận chủ nhà đang là người quản lý, sử dụng nhà đó là đủ cở sở để làm hợp đồng thuê nhà cho bạn làm địa điểm đăng ký trụ sở công ty.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com