Cần tư vấn về giải quyết tai nạn lao động

Chủ đề   RSS   
  • #443620 10/12/2016

    Cần tư vấn về giải quyết tai nạn lao động

    Chào luật sư!

    Gia đình em có 1 người trong quá trình làm việc bị tai nạn lao động, trong hồ sơ khám bệnh bác sĩ kết luận là bị tâm thần nhẹ, hiện tại không thể đi làm được nữa, tai nạn xảy ra khoảng 1 năm rồi mà công ty không có nhân sự nên không có ai hướng dẫn, em có tìm hiểu thì được biết là nếu mức suy giảm khả năng lao động trên 31% thì được hưởng trợ cấp hằng tháng, nhưng em tìm mãi mà không biết mức trợ cấp hàng tháng này được hưởng trong thời gian bao lâu a,

    Nếu làm hồ sơ giám định y khoa thì cần những giấy tờ gì?

    Em cảm ơn.

     
    3848 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #443779   12/12/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10155)
    Số điểm: 57803
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4065 lần
    Lawyer

    Chào em.

    Không có quy định như em trình bày mà là theo quy định trích dẫn sau đây của Bộ luật lao động, luật sư mời em tham khảo lại nhé:

    Điều 144. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

    1. Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế và thanh toán toàn bộ chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế.

    2. Trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị.

    3. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại Điều 145 của Bộ luật này.

    Điều 145. Quyền của người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

    2. Người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà người sử dụng lao động chưa đóng bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội, thì được người sử dụng lao động trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

    Việc chi trả có thể thực hiện một lần hoặc hằng tháng theo thỏa thuận của các bên.

    3. Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà không do lỗi của người lao động và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thì được người sử dụng lao động bồi thường với mức như sau:

    a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm từ 5,0% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1,0% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

    b) Ít nhất 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động.

    4. Trường hợp do lỗi của người lao động thì người lao động cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 3 Điều này.

    Đơn vị sử dụng lao động sẽ có trách nhiệm làm hồ sơ đưa người lao động đi giám định sức khỏe.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #443818   13/12/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 811 lần


    Chào bạn annanhule.

    Nội dung bạn tìm hiểu là đúng đấy, nó là khoản trợ cấp do BHXH chi trả, nó độc lập với chế độ bồi thường hay trợ cấp do cty chi trả mà LS NguyenNhatTuan đã trích dẫn.

    Nếu người lao động có đóng BHXH bị tai nạn lao động mà giám định khả năng lao động bị mất sức lao động từ 31% trở lên thì được hưởng trợ cấp hàng tháng, hưởng đến khi nào chết thì thôi / Nếu cty không đóng BHXH thì cty phải trả thay chế độ này (có thể thỏa thuận trả một lần).

    Mức tiền trợ cấp hàng tháng nhiều hay ít phụ thuộc vào mức lương, thời gian đóng BHXH.

    Theo thông tin bạn nói thì chưa rõ khi bị tai nạn, cty đã làm thủ tục về điều tra tai nạn lao động chưa? nếu đã làm đầy đủ rồi thì bây giờ bạn/cty hãy đến Trung tâm giám định y khoa tỉnh (hình như bây giờ đổi tên thành Trung tâm giám định lao động) để được tư vấn về thủ tục.

    Nếu cty chưa làm thủ tục điều tra tai nạn lao động thì bây giờ phải truy làm lại thủ tục này (sẽ khó khăn để được chấp nhận do không làm kịp thời). Thủ tục theo quy định tại Thông tư liên tịch 12/2012/TTLT-BLĐTBXH-BYT. Sau đó mới làm thủ tục đi giám định.

    Chúc bạn thành công đem lại quyền lợi cho người thân.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com