DanLuat 2015

Cần tư vấn pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #283141 26/08/2013

    Cần tư vấn pháp luật

    EM chào Luật Sư! 

    Hiện tại em đang rất rối ren cho Ba mẹ em, em rất mong Luật sư tư vấn cho em được hiểu rõ hơn

    Tháng 02/2013: Ba mẹ em bị vỡ nợ, Do bị hăm dọa và tiền vay lãi nóng (20-30%), số nợ thực thiếu là 3 tỷ, Nhưng trên mặt giấy tờ thì chỉ 1 tỷ 400 triệu.

    Công An thông báo cho Ba mẹ em là tổng nợ là 3 tỷ, nhưng em biết có 1 số trường hợp không có giấy tờ thì báo khống. 

    Tháng 08/2013: Công An đã tìm liên lạc với Ba mẹ em để truy cứu và thông báo cho em trong vòng 15 ngày phải ra tự thú. 

    Tháng 09/2013: Dự định của Mẹ sẽ ra tự thú với cơ quan Pháp Luật, vì do bệnh tim thêm vào bị hăm dọa nên mới ra tự thú tại công An Tỉnh Đắk Lắk, sợ phải về Huyện cư trú.

    Cho em hỏi: 

    - Nếu mẹ em tự thú thì pháp luật có giảm án Hình Sự hay không? 

    - Tất cả giấy tờ vay mượn đều là mẹ em xác nhận, còn Ba em thì không, Vậy Ba em có phải chịu trách nhiệm hình sự hay không? Vì ba em là chồng của mẹ nên không thể bỏ mặt trong lúc này. 

    - Nếu mẹ em bị kết án thì mức án cao nhất là bao nhiêu? và thấp nhất là bao nhiêu. 

    Em mong rằng Luật sư hãy giúp em cho mẹ em hướng trả lời có thể hoàn thiện hơn, để có thể hưởng mức án thấp nhất

    Trong thời gian chờ đợi, em cám ơn Luật Sư đã đọc dòng thư của em

    Deny

     
    1993 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #283911   30/08/2013

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1337 lần
    Moderator

    1. Khi cơ quan CA đã ra quyết định khởi tố vụ án, khởi tố bị can thì trường hợp này của mẹ bạn được hiểu là "đầu thú". Tình tiết "đầu thú" Có thể được chấp nhận làm tình tiết giảm nhẹ TNHS theo khoản 2 Điều 46 BLHS.

    2. Hợp đồng vay là hợp đồng giữa mẹ bạn và người cho vay, do đó người có nghĩa vụ và phải chịu trách nhiệm là mẹ bạn. Trường hợp mẹ bạn vay mà ba bạn biết đến việc vay tiền đó đồng thời số tiền đó được sử dụng vào mục đích chi tiêu, sinh hoạt của gia đình thì ba bạn cũng có trách nhiệm trả nợ.

    3. Do bạn không nắm rõ được tình tiết vụ việc, cũng như sự việc của ba mẹ bạn nên tôi không thể tư vấn cho bạn về điều khoản áp dụng cũng như khung hình phạt mà ba mẹ bạn có thể phải chịu.

    Tôi cần bạn làm rõ một số vẫn đề sau:

     

    1. Việc vay tiền của ba mẹ bạn sử dụng vào mục đích gì?có hợp pháp hay không? Có ý định chiếm đoạt tiền ngay từ đầu hay không?nguyên nhân mất khả năng chi trả có phải xuất phát từ mục đích sử dụng tiền bất hợp pháp hay không?

    2. Có trốn tránh nghĩa vụ trả nợ hay không?

    3. Trên thực tế, các khoản nợ có giấy tờ thì thống kê, các khoản nợ không giấy tờ mà không thể chứng minh được thì sẽ không có cơ sở giải quyết.

    Ngoài ra, bạn cũng có thể lưu ý vấn đề sau:

    Vấn đề lãi suất, nếu lãi suất cao hơn so với quy định của BLDS thì sẽ chỉ áp dụng mức lãi suất theo quy định của pháp luật thôi. Với mức 20 -30% là cho vay nặng lãi. điều này là trái quy định của pháp luật nên ba mẹ bạn chỉ phải trả tiền gốc + lãi suất theo quy định của pháp luật.

    Với người có hình thức cho vay nặng lãi như trên, nếu có tính chất chuyên nghiệp hoặc có tính chất bóc lột thì có thể sẽ bị truy cứu TNHS.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhdv352 vì bài viết hữu ích
    MinhTandeny (06/09/2013)

0 Thành viên đang online
-