cần tư vấn gấp ạ

Chủ đề   RSS   
  • #362682 14/12/2014

    hue94neu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cần tư vấn gấp ạ

    Công ty nhận được vốn góp bằng quyền sử dụng đất. Vậy thì công ty có phải nộp tiền sử dụng đất không? Cám ơn ạ!!!

     
    2197 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #362704   15/12/2014

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 298 lần


     

    hue94neu viết:

     

    Công ty nhận được vốn góp bằng quyền sử dụng đất. Vậy thì công ty có phải nộp tiền sử dụng đất không? Cám ơn ạ!!!

     

     

    Luật Đất đai số 45/2013/QH13 được Quốc Hội thông qua ngày 29 tháng 11 năm 2013 có hiệu lực thi hành từ ngày01/07/2014 đã quy định cụ thể hơn vấn đề này: 

    .-Điều 174 quy định: “Tổ chức được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê có quyền: Thế chấp bằng quyền sử dụng đất, tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất tại các tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam”;
    -Điều 175 quy định: “Quyền và nghĩa vụ của tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập sử dụng đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm có quyền:Thế chấp tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê tại các tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam”
    Có nghĩa là Bạn cho thuê 1 căn có thời hạn 1 năm ,giá 1 tỉ  ,trả tiền 1 lần,người thuê có quyền thế chấp ngân hàng 1 năm....hỢp đồng thể hiện nội dung thuê tài sản để thế chấp  ngân hàng... 2 bện phải xác nhận đồng ý...
    Cập nhật bởi nguoitruongphu ngày 15/12/2014 07:24:40 SA

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
  • #362863   15/12/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    hue94neu viết:

    Công ty nhận được vốn góp bằng quyền sử dụng đất. Vậy thì công ty có phải nộp tiền sử dụng đất không? Cám ơn ạ!!!

    Chào bạn.

    Người góp vốn là cá nhân hay pháp nhân.

    Nếu là pháp nhân thì họ được cấp đất bằng hình thức nào: có thu tiền sử dụng đất hay không có thu tiền sử dụng đất 

     
    Báo quản trị |