DanLuat 2015

Cấn trừ nghĩa vụ khi chấm dứt hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #413654 18/01/2016

    thomattai

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2012
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 640
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Cấn trừ nghĩa vụ khi chấm dứt hợp đồng lao động

    A là nhân viên ngân hàng, có vay chính ngân hàng của mình 1 khoản vay có tài sản bảo đảm là quyền sử dụng đất. Khi đến hạn thanh toán, A không trả được nợ. Ngân hàng gửi hồ sơ đến trung tâm bán đấu giá tài sản để thu hồi khoản vay nhưng không bán được tài sản. A xin nghỉ việc tại ngân hàng, ngân hàng có thanh toán các chế độ cho A như: tiền phép, tiền chênh lệch lương tối thiểu vùng và các khoản phụ cấp khác. Tuy nhiên, ngân hàng không cho A nhận các khoản này mà cấn trừ vào khoản nợ của A tại ngân hàng. Ngân hàng làm như vậy đúng hay sai?

     
    2323 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #413666   18/01/2016

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 330 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi trao đổi như sau:

    Theo quy định tại Điều 101 BLLĐ 2012 về khấu trừ tiền lương thì:

    "1. Người sử dụng lao động chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị của người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 130 của Bộ luật này.

    2. Người lao động có quyền được biết lý do khấu trừ tiền lương của mình.

    3. Mức khấu trừ tiền lương hằng tháng không được quá 30% tiền lương hằng tháng của người lao động sau khi trích nộp các khoản bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, thuế thu nhập".

    Như vậy, đối chiếu với trường hợp trên thì Ngân hàng không được khấu trừ tiền nợ của A đối với ngân hàng. Việc khấu trừ trên là trái với quy định của Luật lao động năm 2012.

    Trên đây là một vài trao đổi với bạn.

     

     

     

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #413687   18/01/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Theo tôi hiểu thì trường hợp này không áp dụng điều 101 BLLĐ.

     
    Báo quản trị |  
  • #413709   18/01/2016

    Tôi đồng ý với ý kiến của ntdieu là không áp dụng Điều 101 BLLĐ trong trường hợp này. Theo tôi sẽ áp dụng Khoản 2 Điều 380 Bộ luật dân sự 2005 về Chấm dứt nghĩa vụ dân sự do bù trừ nghĩa vụ "Trong trường hợp giá trị của tài sản hoặc công việc không tương đương với nhau thì các bên thanh toán cho nhau phần giá trị chênh lệch."

    Cty có nghĩa vụ thanh toán tiền cho NLĐ, NLĐ có nghĩa vụ thanh toán khoản vay, khoản lãi cho cty --> cty được quyền bù trừ nghĩa vụ này

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #413716   19/01/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1894 lần


    thomattai viết:

    A là nhân viên ngân hàng, có vay chính ngân hàng của mình 1 khoản vay có tài sản bảo đảm là quyền sử dụng đất. Khi đến hạn thanh toán, A không trả được nợ. Ngân hàng gửi hồ sơ đến trung tâm bán đấu giá tài sản để thu hồi khoản vay nhưng không bán được tài sản. A xin nghỉ việc tại ngân hàng, ngân hàng có thanh toán các chế độ cho A như: tiền phép, tiền chênh lệch lương tối thiểu vùng và các khoản phụ cấp khác. Tuy nhiên, ngân hàng không cho A nhận các khoản này mà cấn trừ vào khoản nợ của A tại ngân hàng. Ngân hàng làm như vậy đúng hay sai?

    Chào bạn:

    Trong tình huống bạn nêu thì giữa A và ngân hàng có 2 loại hợp đồng phát sinh, tương úng với 2 quan hệ pháp luật khác nhau.

    Thứ nhất, A là nhân viên của ngân hàng nên có hợp đồng lao động và phát sinh quan hệ lao động. Khi A xin nghĩ việc thì ngân hàng có nghĩa vụ "thanh toán các chế độ cho A như: tiền phép, tiền chênh lệch lương tối thiểu vùng và các khoản phụ cấp khác."

    Thứ hai, A "có vay chính ngân hàng của mình 1 khoản vay có tài sản bảo đảm là quyền sử dụng đất." nên có hợp đồng vay và thế chấp tài sản và phát sinh quan hệ vay tài sản có thế chấp."Khi đến hạn thanh toán, A không trả được nợ. Ngân hàng gửi hồ sơ đến trung tâm bán đấu giá tài sản để thu hồi khoản vay nhưng không bán được tài sản." thì ngân hàng phải tiếp tục xử lý tài sản thế chấp bằng cách hạ giá để bán tài sản thế chấp của A.

    Theo quy định của luật dân sự:

    Điều 351. Quyền của bên nhận thế chấp tài sản

    Bên nhận thế chấp tài sản có các quyền sau đây:

    6. Giám sát, kiểm tra quá trình hình thành tài sản trong trường hợp nhận thế chấp bằng tài sản hình thành trong tương lai;

    7. Yêu cầu xử lý tài sản thế chấp theo quy định tại Điều 355 hoặc khoản 3 Điều 324 của Bộ luật này và được ưu tiên thanh toán.

    Như vậy, ngân hàng chỉ có quyền xử lý tài sản có thế chấp của A chứ không phải là các tài sản không có thế chấp (nếu A không có thỏa thuận và đồng ý cấn trừ).

    Giả sử A không làm ở ngân hàng mà làm ở công ty khác, nếu ngân hàng đề nghị "cấn trừ" thì công ty khác (NSDLĐ) sẽ không chấp nhận vì không có cơ sở pháp lý thực hiện như vậy. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Anlhk33-DLU (19/01/2016)

0 Thành viên đang online
-