DanLuat 2015

CẤN TRỪ NGHĨA VỤ DÂN SỰ

Chủ đề   RSS   
  • #314397 18/03/2014

    Romantic_lawyer

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2014
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    CẤN TRỪ NGHĨA VỤ DÂN SỰ

    Anh Nguyễn Văn A có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng đến tài sản doanh nghiệp B.

    và hai bên đã thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động với nhau. 

    Theo quy định của pháp luật thì doanh nghiệp B phải trả khoản tiền trợ cấp thôi việc là 05 triệu đồng.

    Vấn đềDoanh nghiệp thắc mắc rằng: 

    1) Chúng tôi có thể cấn trừ khoản 05 triệu này để bù vào phần thiệt hại mà phía người lao động đã gây ra hay không.

    Cơ sở pháp lý ?

    (Biết rằng khoản thiệt hại chắc chắn lớn hơn 05 triệu nhưng thiệt hại khó định giá)

    (Biết rằng người lao động không đồng ý bị cấn trừ)

    Trân trọng.

     

     
    6184 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #314459   18/03/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13672)
    Số điểm: 94201
    Cảm ơn: 3096
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    Trả lời : Không thể.

    Lý do : phải chứng minh được phần thiệt hại này lớn hơn 5 triệu, cho dù là khó định giá.

     
    Báo quản trị |  
  • #314515   18/03/2014

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    Chào bạn!

    Tình huống bạn nêu có 2 quan hệ lao động :

    -Ký kết và chấm dứt HĐLĐ : 2 bên đã thõa thuận được. Theo luật Cty phải thanh toán tiền trợ cấp cho người lao động.

    -Bồi thường thiệt hại do lỗi của người lao động : Hai bên không thõa thuận được.

    Theo luật lao động :

    Điều 194. Nguyên tắc giải quyết tranh chấp lao động

    6. Việc giải quyết tranh chấp lao động do cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền giải quyết tranh chấp lao động tiến hành sau khi một trong hai bên có đơn yêu cầu do một trong hai bên từ chối thương lượng, thương lượng nhưng không thành hoặc thương lượng thành nhưng một trong hai bên không thực hiện. 

    Công ty không có quyền trừ tiền người lao động do chưa có phán quyết có hiệu lực là người lao đông có lỗi hay không ? và phải bồi thường hay không ? bồi thường bao nhiêu ?

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #314564   19/03/2014

    tvthlu
    tvthlu
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2012
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 951
    Cảm ơn: 68
    Được cảm ơn 43 lần


    Chào bạn!

    Thứ nhất,  Khoản 1 Điều 130 Luật Lao động 2012 quy định:   Người lao động làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị hoặc có hành vi khác gây thiệt hại tài sản của người sử dụng lao động thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

    .

    Người lao động gây thiệt hại nghiêm trọng đến tài sản Doanh Nghiệp (phía Doanh nghiệp chứng minh được), thì tùy theo mức độ lỗi của người lao động, Người lao động có thể bị Doanh nghiệp kỷ Luật sa thải và Buộc bồi thường toàn bộ thiệt hại do mình gây ra.

    Như vậy, Doanh nghiệp B có quyền yêu cầu Anh A bồi thường thiệt hại cho Doanh Nghiệp theo quy định pháp luật.

    Thứ hai, thông tin bạn đưa ra thì hai bên đã thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động theo Khoản 2 Điều 36 Luật lao động 2012.

    Như vậy, căn cứ Điều 48 Luật lao động thì Doanh Nghiệp B phải có trách nhiệm trợ cấp thôi việc cho Người lao động theo quy định pháp luật.

    Tuy nhiên, Trường hợp hai bên có thể thỏa thuận bù trừ nghĩa vụ cho nhau: phần thiệt hại mà Anh A đền bù cho Doanh Nghiệp và phần trợ cấp Doanh nghiệp đối với A . Thì Doanh nghiệp căn cứ vào đó cấn trừ tiền trợ cấp vào phần thiệt hại mà phía Người lao động gây ra.

    Một vài trao đổi!

     
    Báo quản trị |