DanLuat 2015

Cần sự trợ giúp gấp

Chủ đề   RSS   
  • #334488 22/07/2014

    Votanhung
    Top 200
    Lớp 7

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2011
    Tổng số bài viết (320)
    Số điểm: 9689
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 38 lần


    Cần sự trợ giúp gấp

    Thưa luật và các bạn!

    Mình có thời gian công tác như sau:

    - Ký HĐLĐ từ 01/04/2009 ký HĐLĐ đến 14/08/2010. Ngày 15/08/2010 chấm dứt HĐLĐ

    - Từ 15/08/2010 đến 31/12/2010 không có việc làm

    - Từ 01/01/2011 ký HĐLĐ đến 30/12/2013 ký HĐLĐ. Ngày 31/12/2013 chấm dứt HĐLĐ

    - Từ 01/10/2013 ký HĐLĐ đến 30/04/2014. Ngày 02/05/2014 chấm dứt HĐLĐ

    Cả 3 lần chấm dứt HĐLĐ như trên tôi chưa nhận khoản BHTN nào.

    Xin hỏi đến nay tôi có nhận được tiền BHTN trong 3 lần chấm dứt HĐLĐ đó không. Nếu có liên hệ ở đâu, thủ tục?

     

     
    2419 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334499   22/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    -Điều 81 Luật BHXH thì:

    Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    + Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

    + Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

    + Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp.

    ->Khi có đủ 3 điều kiện trên bạn sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

     - Điều 9 Thông tư số 32/2010/TT-BLĐTBXH ngày 25-10-2010 đã được sửa đổi, bổ sung theo Thông tư số 04/2013/TT-BLĐTBXH, ngày 1-3-2013 của Bộ LĐ-TB&XH quy định về việc đăng ký thất nghiệp như sau: trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày người lao động (NLĐ) bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ), nếu NLĐ chưa có việc làm mà có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp thì NLĐ phải trực tiếp đến trung tâm giới thiệu việc làm nơi đã làm việc trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt HĐLĐ để đăng ký thất nghiệp.

    ->Vậy  theo quy định nêu trên, bạn có thể nhận trợ cấp thất nghiệp khi chấm dứt HĐLĐ số 3 nếu có đăng ký tại trung tâm tâm giới thiệu việc làm trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ.

    Hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp:

    - Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo mẫu do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

    - Bản sao hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc xác nhận của đơn vị cuối cùng trước khi thất nghiệp về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc theo hướng dẫn của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

    - Người lao động khi nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp phải xuất trình Sổ BHXH hoặc bản xác nhận của cơ quan BHXH về việc đóng bảo hiểm thất nghiệp.

    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #334599   22/07/2014

    Votanhung
    Votanhung
    Top 200
    Lớp 7

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2011
    Tổng số bài viết (320)
    Số điểm: 9689
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 38 lần


    Xin cảm ơn L.s. NguyenHuyLong

    Hưng vẫn chưa hiểu hết ý giải thích của L.s. Có phải là Hưng chỉ nhận BHTN với quyết định chấm dứt HĐLĐ làn thứ 3 thôi phải không còn hai lần trước không được? 

     
    Báo quản trị |  
  • #334627   23/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào bạn.

    LS NguyenHuyLong đã trả lời đầy đủ cho bạn:

    -Bạn sẽ được hưởng BHTN cả 3 lần tổng hợp thời gian lại.

    -Bạn phải đăng ký thất nghiệp trước ngày 02/08/2014.

     -Sau 15 ngày từ ngày đăng ký thất nghiệp vẫn không có việc làm thì sẽ được nhận quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
  • #334831   23/07/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    HĐLĐ kết thúc ngày 30/04 thì dễ bị tính thời hạn đăng ký thất nghiệp đến 30/07/2014, do vậy bạn hãy đi đăng ký thất nghiệp càng sớm càng tốt. Ngay ngày mai 24/07 là tốt nhất.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (24/07/2014)

0 Thành viên đang online
-