DanLuat 2015

cần sự giúp đỡ của các luật sư

Chủ đề   RSS   
  • #113536 26/06/2011

    cangkuru

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2011
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 21 lần


    cần sự giúp đỡ của các luật sư

    tổ chức kinh tế trong trường hợp được nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất hoặc giao đất có thu tiền sử dụng đất có thu tiền sử dụng đất ngưng co nguồn gốc từ ngân sách nhà nước thi không được coi là hàng hóa...lí do vì sao?
    tương tự trường hợp trên đối với cá nhân?
     
    2797 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #113835   27/06/2011

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 10998
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 586 lần


    Chào bạn,
    Bản chất của việc nhà nước giao đất cho các tổ chức kinh tế, cá nhân mà không thu tiền sử dụng đất là việc nhà nước tạo điều kiện về tư liệu sản xuất là đất đai cho các tổ chức kinh tế hoặc cá nhân có đất để hoạt động sản xuất, mang lại lợi ích cho nhà nước và cho xã hội. Nếu các tổ chức, cá nhân này không có nhu cầu về tư liệu sản xuất là đất nữa thì nhà nước sẽ thu hồi lại và dùng đất đó vào việc khác. nếu coi quyền sử dụng đất được giao trong trường hợp này là hàng hóa thì các tổ chức này khi không có nhu cầu về đất sẽ chuyển nhuyển nhượng nó để đổi lấy một khoản tiền trong khi đó thì nhà nước chẳng thu được khoản tiền nào từ đất đã giao cho các tổ chức cá nhân này. Như vậy, xét trên phương diện là người sở hữu, em có chịu không?

    CV

     
    Báo quản trị |  
  • #119007   21/07/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1233)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 484 lần


    cangkuru viết:
    tổ chức kinh tế trong trường hợp được nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất hoặc giao đất có thu tiền sử dụng đất có thu tiền sử dụng đất ngưng co nguồn gốc từ ngân sách nhà nước thi không được coi là hàng hóa...lí do vì sao?
    tương tự trường hợp trên đối với cá nhân?


    Chào cangkuru, câu hỏi của bạn đọc xong thấy khó hiểu quá đi,
    QQ trả lời không biết đúng ý bạn không?

    Về vấn đề này bạn  có thể tham khảo thêm khái niệm hàng hóa dưới góc độ của triết học và dưới góc độ của luật Thương mại 2005 nha.
    Theo quy định của khoản 2 Điều 3 luật Thương mại thì:

    2. Hàng hóa bao gồm:

    a) Tất cả các loại động sản, kể cả động sản hình thành trong tương lai;

    b) Những vật gắn liền với đất đai.

    bạn có thể tham khảo!




    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 21/07/2011 08:52:38 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-