Cần phải hiểu rõ về 85% mức lương để có thu nhập tốt hơn

Chủ đề   RSS   
  • #513306 31/01/2019

    nguyenducphong_123456
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2018
    Tổng số bài viết (154)
    Số điểm: 3561
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 109 lần


    Cần phải hiểu rõ về 85% mức lương để có thu nhập tốt hơn

    Những điều NLĐ phải biết về tạm ứng tiền lương

    NLĐ mất gì khi “nghỉ ngang” việc?

    Khi đi phỏng vấn tại các công ty thì ắt hẳn bạn phải trải qua giai đoạn là thương lượng về tiền lương mà bạn mong muốn, đây là có lẽ là giai đoạn quan trọng nhất trong cuộc phỏng vấn các bạn nhỉ. Đây là nội dung được quy định trong Bộ luật Lao động mà chúng ta cần hiểu rõ để có thể có được một mức lương tốt hơn.

    Điều 28. Tiền lương trong thời gian thử việc

    Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

    Đây là quy định trong Bộ luật Lao động 2012

    Khi đi phỏng vấn trong đầu của chúng ta sẽ đặt ra một con số về mức lương chính thức và tính lương thử việc bằng cách lấy con số đó nhân với 85%.

    Đây là một lưu ý "ít nhất bằng 85% chứ không phải tối đa"

    Tiền lương thử việc do 2 bên thỏa thuận và không hạn chế mức tối đa, chỉ hạn chế mức tối thiểu "ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó", hiểu nôm na là ít nhất phải bằng 85% mức lương chính thức.

    Vậy sau quãng thời gian thử việc và bắt đầu làm chính thức thì lương của bạn sẽ được tính là (lương thử việc X 100)/85?

    Ví dụ lương thử việc của bạn là 6.800.000 thì tiền lương chính thức bạn nhận chỉ có thể là 8.000.000 đồng. Nếu cao hơn thì sẽ là người sử dụng lao động vi phạm pháp luật theo quy định về tiền lương thử việc.

    Tuy nhiên chúng ta cần phải chú ý thêm một nội dung nữa tại Điều 90, Bộ luật Lao động 2012.

    Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

    Có thể hình dung là: Tiền lương = Mức lương + Phụ cấp + Các khoản khác.

    Cần lưu ý hai khái niệm tiền lương và mức lương. Tiền lương khi bạn vào làm chính thức thì có thể cao hơn nhiều chứ không phải cứng nhắc với công thức " (tiền lương thử việcx100)/85 ".

    Do đó khi bạn thử việc với tiền lương 6.800.000 đồng mà tiền lương chính thức của bạn 8.500.000 đồng hay 9.000.000 đồng thì cũng là đúng quy định của pháp luật. Người sử dụng lao động chỉ sai khi trả mức lương chính thức cao hơn 8.000.000 đồng. Mà nếu là mình trong trường hợp này chắc mình sẽ im lặng trước một hành động vi phạm pháp luật như vậy.

    Cập nhật bởi nguyenducphong_123456 ngày 31/01/2019 01:37:18 CH
     
    2877 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận