Cần một câu trả lời thõa đáng!

Chủ đề   RSS   
  • #200985 14/07/2012

    Bible

    Sơ sinh


    Tham gia:14/07/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 1 lần


    Cần một câu trả lời thõa đáng!

    Tôi là một công dân Việt Nam và có tôn giáo là đạo Tin Lành. Ngay từ nhỏ tôi luôn nung nấu ước mơ bảo vệ công lý, làm được một điều gì đó thật có ích và mang lại niềm hạnh phúc lớn lao cho mọi người xung quanh, cho những mãnh đời bất hạnh. Tôi nuôi dưỡng ước mơ đó và nổ lực trong việc học tập, thậm chí vì ước mơ của mình tôi đã bỏ lại phía sau lời khuyên của ba mẹ. 

    Ba hỏi tôi muốn làm nghề gì? tôi luôn đáp "con muốn trở thành một luật sư!" và ngay lập tức ba không đồng ý, ba nói tôi không được nghĩ đến nghề nghiệp đó và muốn tôi đi con đường khác. Mẹ tôi vì có tôn giáo tin lành đã không thể vào làm cho ngân hàng của nhà nước cho dù học vấn, bằng cấp của bà lúc bấy giờ đáp ứng đầy đủ điều kiện, người ta muốn CMND của bà phải để trống mục tôn giáo.(đó là thời kì bao cấp.) Có thể lúc đó ba mẹ tôi không biết sau khi trở thành luật sư tôi có thể làm bên tư nhân chứ không hẳn chỉ làm cho nhà nước nên ông bà tuyệt đối ngăn cản tôi ( Vì sợ tôi bị "thất nghiệp"). Ông bà không muốn tôi đánh đổi niềm tin tôn giáo của mình vì công danh sự nghiệp. Và chính tôi cũng không muốn thực hiện điều đó.

    Thời gian trôi đi và càng ngày tôi càng muốn thực hiện cho bằng được ước mơ của mình khi mà xung quanh tôi luôn tồn tại quá nhiều điều bất công. Và sau khi nghe tôi trình bày, giải thích tỉ mỉ rằng tôi vẫn còn con đường khác, vẫn có thể kiếm ra tiền nuôi sống bản thân mà không cần làm trong nhà nước...đại loại như vậy, thì ba mẹ cũng đồng ý  và cho tôi thi vào trường luật. 

    Hiện giờ tôi đang là một sinh viên trường luật , và vẫn đang trên con đường thực hiện ước mơ của mình. Nhưng thắc mắc lớn nhất đời tôi "liệu tôi có thể cống hiến và làm việc cho nhà nước không nếu tôn giáo của tôi vẫn là 2 chữ Tin Lành?" Tôi vẫn chưa nhận được một câu trả lời thõa đáng, một bằng chứng "thép" để tôi có thể đặt trọn niềm tin của mình vào đó. Hãy giúp đỡ tôi, cho tôi một câu trả lời chính xác để tôi vững bước trên con đường của mình, xin chân thành cảm ơn!

     

     
    3559 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #205306   04/08/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1964 lần


    Thân chào bạn!

    Theo quy định của Luật Cán bộ, công chức năm 2008:

    Điều 35. Căn cứ tuyển dụng công chức          

    Việc tuyển dụng công chức phải căn cứ vào yêu cầu nhiệm vụ, vị trí việc làm và chỉ tiêu biên chế.

    Điều 36. Điều kiện đăng ký dự tuyển công chức

    1. Người có đủ các điều kiện sau đây không phân biệt dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo được đăng ký dự tuyển công chức:

    a) Có một quốc tịch là quốc tịch Việt Nam;

    b) Đủ 18 tuổi trở lên;

    c) Có đơn dự tuyển; có lý lịch rõ ràng;

    d) Có văn bằng, chứng chỉ phù hợp;

    đ) Có phẩm chất chính trị, đạo đức tốt;

    e) Đủ sức khoẻ để thực hiện nhiệm vụ;

    g) Các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí dự tuyển.

    2. Những người sau đây không được đăng ký dự tuyển công chức:

    a) Không cư trú tại Việt Nam;

    b) Mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

    c) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hoặc đã chấp hành xong bản án, quyết định về hình sự của Tòa án mà chưa được xóa án tích; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở chữa bệnh, cơ sở giáo dục.

    Nghị định24/2010/NĐ-CP quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức thì:

    Điều 3. Căn cứ tuyển dụng công chức

    1. Việc tuyển dụng công chức phải căn cứ vào yêu cầu nhiệm vụ, vị trí việc làm và chỉ tiêu biên chế của cơ quan sử dụng công chức.

    2. Cơ quan sử dụng công chức có trách nhiệm xác định, mô tả vị trí việc làm, báo cáo cơ quan quản lý công chức phê duyệt để làm căn cứ tuyển dụng công chức.

    3. Hàng năm, cơ quan sử dụng công chức xây dựng kế hoạch tuyển dụng công chức, báo cáo cơ quan quản lý công chức để phê duyệt và tổ chức tuyển dụng theo quy định tại Nghị định này.

    Điều 4. Điều kiện đăng ký dự tuyển công chức

    Điều kiện đăng ký dự tuyển công chức thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 36 Luật Cán bộ, công chức. Cơ quan sử dụng công chức xác định các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí dự tuyển quy định tại điểm g khoản 1 Điều 36 Luật Cán bộ, công chức, báo cáo cơ quan quản lý công chức phê duyệt trước khi tuyển dụng.

    Căn cứ vào những quy định trên, bạn có thể là làm việc trong Cơ quan nhà nước (trừ ngành Công an). Chúc bạn thực hiện được ước mơ, hoài bão của mình.

    Thân ái!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 04/08/2012 01:27:12 CH

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #205459   05/08/2012

    Libra_L
    Libra_L
    Top 500
    Male
    Chồi

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2012
    Tổng số bài viết (156)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 65 lần


    Nếu bạn theo đuổi giấc mơ công lý của mình thì hãy làm Luật sư.

    Điều 10 Luật Luật sư:Công dân Việt Nam trung thành với Tổ quốc, tuân thủ Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt, có bằng cử nhân luật, đã được đào tạo nghề luật sư, đã qua thời gian tập sự hành nghề luật sư, có sức khoẻ bảo đảm hành nghề luật sư thì có thể trở thành luật sư. 

    Điều kiện có chứng chỉ hành nghề luật sư: 

    1. Có bằng tốt nghiệp đại học Luật
    2. Là thành viên của đoàn luật sư
    3. Đã hoàn thành các kỳ kiểm tra hết tập sự hành nghề luật sư
    4. Hoặc là người có nhiều kinh nghiệm trong hành nghề luật (đã làm thẩm phán được 10 năm; đã có ít nhất 15 năm hoạt động với tư cách chuyên gia pháp lý, nhà nghiên cứu pháp lý; giảng viên luật; điều tra viên, công chứng viên; thanh tra,… );
    5. Được Ban chủ nhiệm Đoàn luật sư đề nghị cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư.

    Theo khoản 4, điều 17 Luật luật sư: 

     

    Người thuộc một trong những trường hợp sau đây thì không được cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư:

    a) Đang là cán bộ, công chức, viên chức; sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân;

    b) Không thường trú tại Việt Nam;

    c) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đã bị kết án mà chưa được xoá án tích về tội phạm do vô ý hoặc tội phạm ít nghiêm trọng do cố ý; đã bị kết án về tội phạm nghiêm trọng, tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng do cố ý;

    d) Đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở chữa bệnh, cơ sở giáo dục hoặc quản chế hành chính;

    đ) Mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

    e) Những người quy định tại điểm a khoản này bị buộc thôi việc mà chưa hết thời hạn ba năm, kể từ ngày quyết định buộc thôi việc.

    Bạn thỏa mãn yếu tố trở thành luật sư chứ. ^^ Bạn vẫn theo đạo Tin lành, vẫn có thể làm Luật sư như giấc mơ của bạn.

    Hãy theo đuổi giấc mơ của mình.

    Chúc bạn thành công.

    Các bạn có nhu cầu tư vấn trực tiếp xin hãy liên hệ để kịp thời giải quyết thắc mắc pháp lý vướng phải

    Điện thoại: 0962976053

     
    Báo quản trị |  
  • #206458   10/08/2012

    Bible
    Bible

    Sơ sinh


    Tham gia:14/07/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 1 lần


    Em chân thành cảm ơn sự giúp đỡ giải đáp đầy đủ từ quý luật sư!! Nhưng có thể cho em hỏi thêm một câu nữa: đó là tại sao theo đạo Tin Lành thì không thể trở thành Công An được ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #206461   10/08/2012

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1808)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 800 lần


    Không phải là không được, mà vào rồi thì khó phát triển sự nghiệp, lý do thì đại loại là nhạy cảm chính trị (Nhà nước mình không thích người theo đạo lắm)

    Bạn xem quy định về việc tuyển sinh vào các trường công an là có thể thấy không có quy định cấm người theo đạo học công an. 

    http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Giao-duc/Thong-tu-71-2011-TT-BCA-tuyen-sinh-vao-truong-Cong-an-nhan-dan/130946/noi-dung.aspx

    Và quy chế tuyển cán bộ ngành này cũng tương tự.

    http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Bo-may-hanh-chinh/Thong-tu-30-2009-TT-BCA-quy-dinh-tuyen-Cong-an-nhan-dan-97788.aspx

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |