Cần hỗ trợ về vấn đề mua đất

Chủ đề   RSS   
  • #550618 30/06/2020

    s182.1

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2020
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Cần hỗ trợ về vấn đề mua đất

    Bà nội ông A năm 1997 được nhà nước cấp cho đất và nhà tình nghĩa do ủy ban xã cấp. Hiện tại bà ông A đã mất. Bố mẹ ông A cũng mất. Nay ông A thừa kế khu đất này. Nhưng gia đình ông A không còn giữ giấy tờ giao nhà và đất tình nghĩa lúc nhận nhà. Ông A muốn bán lại cho tôi. Tôi mua có hợp pháp không? Vì ra xã kiểm bên địa chính trả lời đất này thuộc UBND xã quản lý. Nếu tôi mua liệu sau này có bị xã thu hồi đất không? Xin cảm ơn

     
    91 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn s182.1 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550691   30/06/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (319)
    Số điểm: 2210
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 44 lần


    Căn cứ Khoản 9 Điều 3 Luật Đất đai 2013 quy định:

    "Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất là việc Nhà nước trao quyền sử dụng đất cho người đang sử dụng đất ổn định mà không có nguồn gốc được Nhà nước giao đất, cho thuê đất thông qua việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu đối với thửa đất xác định."

    Trong trường hợp này anh không nên mua đất của ông A khi ông A không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Anh có thể yêu cầu ông A làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận trước anh nhé.

    Như anh trao đổi anh đã nhờ bên địa chính xã kiểm tra và nhận được phản hồi đất này thuộc UBND xã quản lý, tức là trên giấy tờ xã vẫn chưa công nhận quyền sử dụng đất của ông A do đó không có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 167 Luật Đất đai 2013.

    Ngoài ra, nếu anh mua đất này thì anh cũng không được công nhận quyền sử dụng đất và khi xã thu hồi đất anh cũng không được hưởng bồi thường vì không đủ điều kiện theo Điều 75 Luật Đất đai 2013.

     
    Báo quản trị |