Cần hỗ trợ về vấn đề đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #524146 29/07/2019

    Cần hỗ trợ về vấn đề đất đai

    Nhà anh có 9 anh chị em, 7 người đã tách hộ khẩu vì đã lấy gia đình, hộ khẩu ba anh đứng tên, giờ anh bao chuyển sang tên cho anh thì có cần chữ kỹ của những người con hay không?

     
    546 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Minhthuphl vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524149   29/07/2019

    Tinh1445
    Tinh1445
    Top 150
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2019
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 8981
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 164 lần


     Theo như câu hỏi của anh thì sổ đỏ do bố anh đứng tên nhưng không rõ đó là tài sản cá nhân của bố anh hay là tài sản thuộc sở hữu chung nhưng bố anh đại diện đứng tên. Vậy nên TVPL sẽ hỗ trợ anh theo một số trường hợp cụ thể như sau để anh tham khảo:

    - Trường hợp 1. Bất động sản này là tài sản cá nhân của bố anh.

    Căn cứ Điều 188 Luật Đất đai 2013 quy định:

    Điều 188. Điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất

    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

    a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

    b) Đất không có tranh chấp;

    c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    d) Trong thời hạn sử dụng đất…”

    => Theo quy định trên, bố anh có quyền tặng cho riêng anh quyền sử dụng đất nếu đáp ứng đủ các điều kiện trên mà không cần có sự đồng ý của các người con khác.

    Nhưng trong thực tế, khi làm thủ tục sang tên thì cơ quan nhà nước vẫn yêu cầu có sự đồng ý, có chữ ký của những người con khác để tránh trường hợp sau này phát sinh tranh chấp.                            

    - Trường hợp 2. Bất động sản này là tài sản thuộc sở hữu chung nhưng bố anh đại diện đứng tên.

    => Đối với trường hợp này, việc bố tặng cho anh bất động sản cần thỏa mãn những điều kiện theo Khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013 và phải có chữ ký của những người đồng sở hữu khác.

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tinh1445 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2019)