DanLuat 2015

CẦN GIÚP GẤP Ạ!!! Chính sách miễn giảm học đối với con thương binh, liệt sỹ!

Chủ đề   RSS   
  • #349759 12/10/2014

    nganrua_94

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    CẦN GIÚP GẤP Ạ!!! Chính sách miễn giảm học đối với con thương binh, liệt sỹ!

    Cháu xin chào luật sư ạ! Cháu là Ngân, năm nay cháu 20 tuổi ạ. Cháu là con liệt sỹ ạ. (Cha cháu là thương binh nặng, bị tái phát vết thương và mất 3 năm trước. Sau đó, cha cháu được nhà nước truy tặng là liệt sỹ). Hiện, cháu đang theo học tại Học viện Nông  Ngiệp Việt Nam (ĐH Nông Nghiệp Hà Nội). Cháu được biết thì con thương binh, liệt sĩ thì sẽ được miễn học phí  phải không ạ?  Nhưng theo chính sách của nhà nước thì cháu vẫn phải đóng học phí đầy đủ cho nhà trường, sau đó sẽ được nhà nước trả về cho nhà trường (trước đây là trả về địa phương), và nhà trường sẽ  trả lại cho sinh viên phải không ạ? Vậy, Luật sư cho hỏi là cháu sẽ được trả bao nhiêu phần trăm học phí đã nộp ạ???  Vì năm ngoái cháu chỉ được nhận lại 70%  tiền học phí đã nộp. Như vậy có được gọi là MIỄN HỌC PHÍ không ạ????  Luật sư có thể nói rõ giúp cháu về những ưu đãi trong giáo dục mà cháu được hưởng không ạ?

    Liệu có sai phạm gì ở đây không ạ??? nếu có  thì cháu  nên làm gì để đòi lại quyền lợi của mình ạ? Cơ quan nào có thể giải quyết vấn đề này cho cháu ạ?

    Cháu mong sớm nhận được phản hồi của luật sư ạ.

    Cháu xin chân thành cảm ơn luật sư ạ!

     
    2226 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #352283   25/10/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1066 lần


    Trường hợp này nếu ba bạn làl iệt sỹ thì sẽ được miễn học phí nhé

    Điều 4. Đối tượng được miễn học phí

    1. Người có công với cách mạng và thân nhân của người có công với cách mạng theo Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng số 26/2005/PL-UBTVQH11 ngày 29 tháng 6 năm 2005, Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13 ngày 16 tháng 7 năm 2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng

    Nghị định 49/2010/NĐ-CP quy định về miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập và cơ chế thu, sử dụng học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân từ năm học 2010 - 2011 đến năm học 2014 - 2015

    Người có công với cách mạng thì bao gồm liệt sỹ, thương binh...

    Nếu trong trường hợp này mà họ trả về cho bạn có 70% vậy là sai quy định, bạn liên hệ để yêu cầu trạ lại đúng 100% nhé

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    nganrua_94 (26/10/2014)