[Cần giải đáp] 99% các trang báo mạng (kể cả chính thống) đều vi phạm quy định xử phạt này?

Chủ đề   RSS   
  • #569964 02/04/2021

    vankhanhnhu
    Top 500
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (265)
    Số điểm: 3527
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 337 lần


    [Cần giải đáp] 99% các trang báo mạng (kể cả chính thống) đều vi phạm quy định xử phạt này?

    Vi phạm trong lĩnh vực quảng cáo - Minh họa

    Mới đây, Chính phủ ban hành Nghị định 38/2021/NĐ-CP, trong đó có quy định xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực quảng cáo, thay thế cho các quy định tại Nghị định 158/2013/NĐ-CP. Điều kỳ lạ là có một điều khoản xử phạt hành vi vi phạm liên quan đến việc chèn quảng cáo vào nội dung bài viết trên các trang thông tin điện tử đã có hiệu lực từ 7 năm trước nhưng dường như ít ai biết dến!

    Cụ thể, Khoản 2 Điều 55 Nghị định 158/2013/NĐ-CP có quy định:

    “Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi thiết kế, bố trí phần quảng cáo lẫn vào phần nội dung tin.

    Nghị định 158 có hiệu lực thi hành từ 1/1/2014, đến nay, Nghị định định 38/2021/NĐ-CP tăng mức xử phạt hành vi này lên như sau:

    “Điều 38. Vi phạm các quy định về quảng cáo trên báo điện tử và trang thông tin điện tử

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    c) Thiết kế, bố trí phần quảng cáo lẫn vào phần nội dung tin, bài.

    Vì không có văn bản khác hướng dẫn, ta có thể hiểu quy định này nghĩa là bất cứ nội dung tin, bài viết nào bị cắt ngang, xen lẫn bởi tin quảng cáo thì sẽ bị xem là vi phạm.

    Quy định là vậy, tuy nhiên ta có thể dễ dàng nhận thấy tất cả các trang báo điện tử, ngay cả các trang báo chính thống đều sẽ chèn các quảng cáo vào nội dung bài viết.

    Đáng chú ý hơn, việc chèn quảng cáo này thậm chí không phải nằm rải rác trên màn hình hiển thị mà được đặt hẳn vào khu vực có nội dung bài viết (minh họa bên dưới).

    Phần quảng cáo được chèn thẳng vào nội dung tin, bài?

    Như vậy, có thể nói rằng gần như tất cả các trang báo điện tử hiện nay đều “quên” quy định xử phạt này hay không?

     

     
    189 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vankhanhnhu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/04/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận