căn cứ xác định tài sản riêng

Chủ đề   RSS   
  • #274813 12/07/2013

    prd_lm_thuy

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2009
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 510
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    căn cứ xác định tài sản riêng

    Xin luật sư tư vấn.

    Anh trai tôi có mua một căn hộ bằng hình thức chuyển nhượng hợp đồng tại phòng công chứng theo điều 20 Thông tư số 16/2010/TT-BXD (đã hoàn thành các thủ tục giấy tờ và các khoản thuế). Căn hộ này hiện nay vẫn chưa có sổ đổ. Nay anh trai tôi muốn làm hợp đồng cho tặng riêng cho tôi căn hộ nói trên (tôi đã có vợ). Vây khi được cấp sổ đỏ thì căn hộ này có phải là tài sản riêng của tôi không? Tôi có phải làm thêm thủ tục gì để chứng mình là tải sản riêng không?

    Xin cảm ơn.

     
    4256 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #274893   12/07/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Nếu tài sản được cho riêng, tặng riêng trong thời kỳ hôn nhân thì vẫn coi là tài sản riêng của bạn trừ khi bạn nhập tài sản này vào khối tài sản chung của vơ chồng bạn.

    Bạn cần nhờ anh bạn làm hợp đồng tặng cho tại Phòng công chứng thì mới hợp lệ.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #275521   16/07/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    Vấn đề bạn hỏi tôi xin trao đổi như sau:

    Theo Điều 170 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về căn cứ xác lập quyền sở hữu tài sản thì:

    Quyền sở hữu được xác lập đối với tài sản trong các trường hợp sau đây:

    1. Do lao động, do hoạt động sản xuất, kinh doanh hợp pháp;

    2. Được chuyển quyền sở hữu theo thoả thuận hoặc theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

    3. Thu hoa lợi, lợi tức;

    4. Tạo thành vật mới do sáp nhập, trộn lẫn, chế biến;

    5. Được thừa kế tài sản;

    6. Chiếm hữu trong các điều kiện do pháp luật quy định đối với vật vô chủ, vật bị đánh rơi, bị bỏ quên, bị chôn giấu, gia súc, gia cầm bị thất lạc, vật nuôi dưới nước di chuyển tự nhiên;

    7. Chiếm hữu tài sản không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình, liên tục, công khai phù hợp với thời hiệu quy định tại khoản 1 Điều 247 của Bộ luật này;

    8. Các trường hợp khác do pháp luật quy định.

    Căn cứ quy định trên, bạn được anh trai tặng cho riêng thì đương nhiên tài sản đó sẽ là tài sản riêng của bạn. Trường hợp này, khi bạn ra phòng công chứng họ sẽ yêu cầu bạn và vợ bạn làm văn bản trong đó có nội dung cam kết tài sản riêng.

    chúc bạn thành công

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH
     

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #275956   17/07/2013

    prd_lm_thuy
    prd_lm_thuy

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2009
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 510
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin cảm ơn luât sư,

    Luật sư có nói "Trường hợp này, khi bạn ra phòng công chứng họ sẽ yêu cầu bạn và vợ bạn làm văn bản trong đó có nội dung cam kết tài sản riêng."

    Tôi có thắc mắc là tại sao phòng công chứng phải yêu cầu vợ tôi làm văn bản cam kết tài sản riêng? Tôi nghĩ rằng việc anh trai tôi  cho tặng riêng tôi thì không liên quan đến vợ tôi. Nếu vợ tôi không đồng ý làm văn bản đó thì sao?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ