DanLuat 2015

Căn cứ Luật Doanh nghiệp 2014 điều chỉnh điều lệ công ty như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #395960 11/08/2015

    Hanhluu0203

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Căn cứ Luật Doanh nghiệp 2014 điều chỉnh điều lệ công ty như thế nào?

    Cty tôi là một cty cổ phần, có điều lệ công ty căn cứ vào luật Doanh nghiệp 2005.

    Đến nay, Chủ tịch HĐQT áp dụng Luật Doanh nghiệp 2014(Vì cho rằng Luật có hiệu lực từ tháng 7/2015) thay cho một số điều của Điều lệ công ty Nhằm áp đặt vào Quy chế đại hội đồng cổ đông tháng 8/2015, như:

    Đại hội đồng cổ đông thường niên năm 2015 được tổ chức khi có số đại biểu đại diện ít nhất 51% cổ phần công ty dự họp

    ( Trong khi điều lệ cty qui định là 65%)

    Nếu không đủ đại biểu dự họp lần thứ nhất thì Cty sẽ tổ chức đại hội đồng cổ đông thường niên 2015 lần 2 với ít nhất đại biểu đại diện cho 33% số cổ phân công ty( Điều lệ cty qui định là 51%)

    Đặc biệt là việc biểu quyết đại hội được thông qua với  số đại biểu đại diện cho 51% số cổ phần công ty.(Trong khi điều lệ cty quy định là 65%).

     Vậy với cách ra qui chế tổ chức đại hội, Chủ tịch Hội đồng quản trị đã tự ý sửa đổi điều lệ cty mà không phải thông qua ý kiến của đại hội đồng cổ đông. Đồng thời bỏ qua các điều của Điều lệ cty đang có giá trị nhưng chưa hoàn toàn đúng với Luật Doanh nghiệp 2014.

    Chúng tôi phải làm gì để Đại hội được tổ chức theo quy định của điều lệ công ty( Khi chưa được chỉnh sửa và thông qua Đại hội cổ đông). Bởi Chủ tịch HĐQT cứ quyết định áp dụng theo Luật Doanh nghiệp 2014. Nếu cổ đông nào không đồng ý, muốn hủy nghị quyết đại hội thì ra tòa thưa kiện

    Cập nhật bởi Hanhluu0203 ngày 11/08/2015 02:56:15 CH chính tả
     
    2973 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #396923   19/08/2015

    thangnq.lawyer
    thangnq.lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2015
    Tổng số bài viết (107)
    Số điểm: 763
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn!

    Đối với vấn đề của bạn, tôi có một số ý kiến chia sẻ như sau:

    - Về điều kiện tiến hành cuộc họp Đại hội đồng Cổ đông. Điều 141 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định "1. Cuộc họp Đại hội đồng cổ đông được tiến hành khi có số cổ đông dự họp đại diện ít nhất 51% tổng số phiếu biểu quyết; tỷ lệ cụ thể do Điều lệ công ty quy định." Điều lệ của Công ty bạn quy định là 65% > 51 %. Như vậy vẫn đáp ứng đúng quy định.

    - Về trường hợp triệu tập cuộc học Đại hội đồng Cổ đông lần 2 cũng vậy, luật chỉ quy định là ít nhất 51% chứ không bắt buộc là 33%.

    - Về việc biểu quyết cũng tương tự. 

    Như vậy, về vấn đề này, Điều lệ của công ty bạn vẫn đáp ứng đúng quy định của Luật doanh nghiệp 2014.

    Về việc thay đổi Điều lệ của Công ty Cổ phần thì phải được Đại hội đồng Cổ đông thông qua chứ không phải là do Chủ tịch HĐQT tự quyết định. 

    Về hành vi của Chủ tịch HĐQT, trong cuộc họp Đại hội đồng Cổ đông sắp tới, nếu với tư cách là thành viên hội đồng quản trị, bạn có thể đưa ra vấn đề này trước cuộc họp, về hành vi "lạm quyền" của Chủ tịch HĐQT. 

    Trân trọng!

     

     

    Tư vấn pháp luật trong mọi lĩnh vực tại Thái Nguyên.

    Chi tiết: www.tuvanluat365.com

    Điện thoại: 0976 980 863 - 0914 491 391

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thangnq.lawyer vì bài viết hữu ích
    LANVU0901 (19/08/2015)
  • #396952   19/08/2015

    LANVU0901
    LANVU0901

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Cám ơn luật sư! 23/8/2015, công ty chúng tôi sẽ tổ chức đại hội cổ đông và chủ tịch HDQT đã căn cứ vào điều lệ công ty để tổ chức và xin điều chỉnh điều lệ cty khi có thông tư hướng dẫn  thực hiện Luật Doanh nghiệp 2014.

    Hy vọng sẽ được chia xẻ và xin ý kiến tư vấn của Luật sư.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-