DanLuat 2015

Căn cứ để xin nghỉ việc không lương ?

Chủ đề   RSS   
  • #134468 26/09/2011

    VangAnhTrung

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:18/01/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Căn cứ để xin nghỉ việc không lương ?

       Tôi là công nhân viên, vợ tôi là giáo viên dạy trường cấp 2. Vì điều kiện công tác, hai vợ chồng tôi sống xa nhau. Hiện nay vợ tôi chuẩn bị sinh con đầu lòng, gia đình không có người trong cháu sau khi sinh. Tôi muốn: sau khi nghỉ theo chế độ thai sản, sinh phép trường cho vợ tôi nghỉ tiếp tục không lương một đến hai tháng, tuy nhiên trường trả lời là không có giải quyết được, trước đến nay chưa có tiền lệ này ...
       Kính đề nghị anh chị tư vấn giùm: Tôi có thể căn cứ vào điều khoản nào của Luật Lao động và Luật Bảo vệ bà mẹ và trẻ em để xin cho vợ tôi được nghỉ tiếp không lương 1 tháng sau 4 tháng thai sản để ở nhà trong cháu hay không ?
       Chân thành cảm ơn !
     
    10038 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #139611   13/10/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, quy định của pháp luật liên quan

    Luật lao động

    Điều 114.

    1- .....

    2- Hết thời gian nghỉ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, người lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động. Người lao động nữ có thể đi làm việc trước khi hết thời gian nghỉ thai sản, nếu đã nghỉ ít nhất được hai tháng sau khi sinh và có giấy của thầy thuốc chứng nhận việc trở lại làm việc sớm không có hại cho sức khoẻ và phải báo cho người sử dụng lao động biết trước. Trong trường hợp này, người lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản, ngoài tiền lương của những ngày làm việc.

    Điều 117.

    1- ....

    2- Hết thời gian nghỉ thai sản theo chế độ và cả trong trường hợp được phép nghỉ thêm không hưởng lương, khi trở lại làm việc, người lao động nữ vẫn được bảo đảm chỗ làm việc.


    Luật bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em không có quy định liên quan
     
    Báo quản trị |  
  • #139804   14/10/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 52 lần


    Chào anh.
    Trong trường hợp này vợ anh chỉ có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động thôi. tuy nhiên vợ anh vâxn có thể nghĩ theo chế độ bảo hiểm xã hội khác ( nếu có) là chế độ ốm đau, có xác nhận của bệnh viện.
    Thân chào.

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-