Căn cứ để đóng BHXH cho NLĐ làm việc part time theo giờ?

Chủ đề   RSS   
  • #564545 07/12/2020

    Căn cứ để đóng BHXH cho NLĐ làm việc part time theo giờ?

    Kính gửi anh, chị Quý Luật sư và các tiền bối !

    Em có 1 vấn đề thắc mắc chưa rõ muốn hỏi như sau:

    Đối với lao động làm việc partime (4 tiếng/ 1 ngày) thì theo Bộ luật lao động mới, bên em phải ký hợp đồng như thế nào và có bắt buộc phải đóng BHXH cho những lao động này không? Bởi vì tính chất đặc thù nên những lao động này thường xuyên biến động (nghỉ việc) ở doanh nghiệp.

    Phương hướng giải quyết cho doanh nghiệp của em trong việc này để không sai các quy định pháp luật và vẫn có lợi cho Doanh nghiệp ạ.

    Em xin cảm ơn các Anh, Chị tiền bối ạ !

     
    476 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimngochuynh25041987@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #564575   08/12/2020
    Được đánh dấu trả lời

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 8526
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 996 lần
    Lawyer

    Điều 34 Bộ Luật Lao động 2012 quy định như sau về người lao động làm việc bán thời gian:

    “Điều 34. Người lao động làm việc không trọn thời gian

    1. Người lao động làm việc không trọn thời gian là người lao động có thời gian làm việc ngắn hơn so với thời gian làm việc bình thường theo ngày hoặc theo tuần được quy định trong pháp luật về lao động, thỏa ước lao động tập thể doanh nghiệp, thỏa ước lao động tập thể ngành hoặc quy định của người sử dụng lao động.

    2. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động làm việc không trọn thời gian khi giao kết hợp đồng lao động.

    3. Người lao động làm việc không trọn thời gian được hưởng lương, các quyền và nghĩa vụ như người lao động làm việc trọn thời gian, quyền bình đẳng về cơ hội, không bị phân biệt đối xử, bảo đảm an toàn lao động, vệ sinh lao động.”

    Như vậy, căn cứ vào Điều 34 này có thể thấy rằng người lao động làm việc bán thời gian (part-time) vẫn cần ký hợp đồng lao động với người sử dụng lao động và được hưởng lương, quyền và nghĩa vụ như người lao động toàn thời gian. Hai bên sẽ ký kết hợp đồng lao động bán thời gian (không trọn thời gian) theo thỏa thuận khi giao kết. Bên cạnh đó, nếu đủ thời gian làm việc theo luật Bảo hiểm xã hội, người lao động bán thời gian cũng sẽ có quyền được hưởng BHXH.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/12/2020) kimngochuynh25041987@gmail.com (08/12/2020)
  • #564584   08/12/2020

    Trân trọng cảm ơn Luật sư đã tư vấn, 

    Tuy nhiên em muốn hỏi chi tiết hơn 1 chút như sau:

    - Nếu Nội quy lao động Công ty em quy định ngày làm việc = 8 tiếng, thì với những lao động làm không trọn thời gian (4 tiếng chẳng hạn), bên em sẽ vẫn ký hợp đồng lao động. Nhưng như vậy quy đổi ra công làm việc chỉ bằng 1/2 ngày.

    - Luật BHXH quy định bắt buộc đóng BHXH cho những lao động có HĐLĐ xác định thời hạn từ 30 ngày trở lên. Nhưng đối với trường hợp của Công ty em thì những lao động này chỉ làm được 15 ngày trong tháng (chưa kể trừ đi nghỉ tuần)

    Như vậy thì có phải bắt buộc đóng BHXH cho những lao động này không ạ ? 

    Em cảm ơn Luật sư và Anh, Chị !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimngochuynh25041987@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/12/2020)
  • #564629   09/12/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 8526
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 996 lần
    Lawyer

    Theo khoản 3 Điều 85 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì:      

    “3. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.”

    Như vậy, đối với các trường hợp người lao động vừa người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở thì không đóng bảo hiểm xã hội trong tháng đó. Căn cứ vào quy định trên, Công ty bạn có thể áp dụng trường hợp này nhưng phải đủ điều kiện nêu trên.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/12/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;