Cán bộ y tế, người lao động tham gia phòng chống dịch được nghỉ bù như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #545040 30/04/2020

    jellannm
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (319)
    Số điểm: 2210
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 44 lần


    Cán bộ y tế, người lao động tham gia phòng chống dịch được nghỉ bù như thế nào?

    Cán bộ y tế, người lao động tham gia phòng dịch là những người đi đầu, đi tiên phong trong tình hình dịch bệnh hiện nay, để đảm bảo giảm nguy cơ lây lan trong cộng động, đẩy lùi dịch bệnh có thể họ làm việc không quản ngày đêm. Đặc biệt là trong khoảng thời gian 14 ngày giãn cách xã hội của Chỉ thị 16/CT-TTg năm 2020.

    Về nội dung này Chính phủ đã có văn bản hướng dẫn, cụ thể cán bộ y tế, người lao động tham gia phòng chống dịch sẽ được hưởng các chế độ theo Nghị quyết 37/NQ-CP năm 2020 về chế độ đặc thù trong phòng, chống dịch COVID-19 do Chính phủ ban hành

    Tuy nhiên, tại Nghị quyết 37/NQ-CP không đề cập đến chế độ nghỉ bù của cán bộ y tế, người lao động khi tham gia phòng chống dịch do đó việc sắp xếp nghỉ bù vẫn sẽ áp dụng theo quy định của pháp luật lao động hiện hành.

    Căn cứ Điểm c Khoản 2 Điều 106 Bộ luật lao động 2012 quy định: “Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ.”

    Theo đó, việc bố trí nghỉ bù sẽ tương ứng với khoản thời gian cán bộ y tế, người lao động đã không được nghỉ do làm thêm giờ trong quá trình tham gia phòng chống dịch bệnh. 

     
    112 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận