DanLuat 2015

Cán bộ, sĩ quan trong ngành công an có được đại diện theo ủy quyền tham gia tố tụng không?

Chủ đề   RSS   
  • #312290 04/03/2014

    hienkhung
    Top 500
    Chồi

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 1109
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Cán bộ, sĩ quan trong ngành công an có được đại diện theo ủy quyền tham gia tố tụng không?

    Trường hợp Quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính với hình thức đưa vào cơ sở giáo dục của Chủ tịch UBND tỉnh bị khiếu kiện tại tòa án, Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị cơ quan Công an cử người đại diện tham gia tố tụng, sau khi có văn bản của cơ quan Công an về việc cử người tham gia tố tụng, Chủ tịch UBND tỉnh làm văn bản ủy quyền cho một cán bộ, sĩ quan của cơ quan Công an tham gia tố tụng tại tòa. Việc ủy quyền này có trái với quy định của Điều 54 (khoản 7) hay không? Rất mong nhận được ý kiến trao đổi của mọi người!

     

     
    3510 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #312345   04/03/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    Chào bạn.

    Luật XPVPHC :

    Điều 94. Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc

    1. Đối tượng bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc là người thực hiện hành vi xâm phạm tài sản của tổ chức trong nước hoặc nước ngoài; tài sản, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm của công dân, của người nước ngoài; vi phạm trật tự, an toàn xã hội 02 lần trở lên trong 06 tháng nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự, đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn hoặc chưa bị áp dụng biện pháp này nhưng không có nơi cư trú ổn định. 

    Điều này có nghĩa là việc xử lý và áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc

    Là có liên quan hoặc theo đề nghị của bên Công An. Khi có vụ kiện hành chính liên quan đến biện pháp này thì CA phải tham gia ít nhất là với tư cách là người có quyền và nghĩa vụ liên quan.Do đó, việc bị đơn (UBND) ủy quyền cho người có quyền và nghĩa vụ liên quan và quyền lợi không đối lập là được cho phép, mặt khác CA là cơ quan chuyên môn giúp việc cho UB trong lĩnh vực ANTT nên cũng là người của UB.

     
    Báo quản trị |  
  • #312466   05/03/2014

    hienkhung
    hienkhung
    Top 500
    Chồi

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 1109
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Cám ơn bạn hungmaiusa nhiều nhiều!!!

     
    Báo quản trị |  
  • #312502   05/03/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn hungmaiusa!

    Chào chị Hiền!

    Trước hết thì cần lưu ý là điều luật mà bạn hungmaiusa đã trích dẫn ở trên đến nay chưa có hiệu lực pháp luật.

    Theo quan điểm của tôi thì việc ủy quyền của Chủ tịch UBND mà chị Hiền nêu ở trên là không hợp pháp. Bởi theo quy định tại khoản 7 Điều 54 Luật tố tụng hành chính thì sĩ quan, hạ sĩ quan trong ngành Công an chỉ được làm người đại diện trong tố tụng hành chính trong trường hợp họ tham gia tố tụng với tư cách là người đại diện cho cơ quan của họ hoặc với tư cách là người đại diện theo pháp luật.

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 54 Luật TTHC thì người đại diện theo pháp luật trong tố tụng hành chính gồm:

    - Cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

    - Người giám hộ đối với người được giám hộ;

    - Người đứng đầu cơ quan, tổ chức do được bổ nhiệm hoặc bầu theo quy định của pháp luật;

    - Chủ hộ gia đình đối với hộ gia đình;

    - Tổ trưởng tổ hợp tác đối với tổ hợp tác;

    - Những người khác theo quy định của pháp luật.

    Theo Luật Công an nhân dân thì Công an nhân dân đặt dưới sự thống nhất quản lý của Chính phủ và sự chỉ huy, quản lý trực tiếp của Bộ trưởng Bộ Công an; được tổ chức tập trung, thống nhất và theo cấp hành chính từ trung ương đến cơ sở. Vì vậy, tuy theo Điều 84 Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính thì Cơ quan Công an có trách nhiệm giúp Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cùng cấp trong việc thu thập tài liệu để lập hồ sơ đưa vào cơ sở giáo dục nhưng không thể nói Công an cũng là người của Ủy ban được.

    Mặt khác theo Điều 30 Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính thì việc Quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục thuộc thẩm quyền của Chủ tịch UBND tỉnh chứ không phải thuộc thẩm quyền của UBND tỉnh. Vì vậy khi Quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính với hình thức đưa vào cơ sở giáo dục bị khiếu kiện tại Tòa án thì người bị kiện là Chủ tịch chứ không phải là UBND. Do đó nếu Chủ tịch ủy quyền cho một ai đó tham gia tố tụng thì người đó sẽ tham gia tố tụng nhân danh cá nhân Chủ tịch chứ không phải nhân danh UBND.

    Từ những quy định và phân tích ở trên, có thể khẳng định việc Chủ tịch UBND tỉnh ủy quyền cho cán bộ công an tham gia tố tụng trong vụ án hành chính như trên là không đúng quy định của pháp luật. Vì người cán bộ đó tham gia tố tụng không phải với tư cách là người đại diện theo pháp luật, cũng không phải với tư cách người đại diện cho cơ quan của mình.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (06/03/2014)
  • #312508   05/03/2014

    hienkhung
    hienkhung
    Top 500
    Chồi

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 1109
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Hiện có nhiều ý kiến cho rằng việc đại diện theo ủy quyền này là hợp pháp nhưng lý giải chưa thuyết phục lắm nên mình rất muốn nhận được nhiều ý kiến của công đồng dân luật; Cám ơn BachThanhDC rất nhiều! Chúc bạn khỏe và ngày càng có nhiều đóng góp cho Cộng đồng dân luật!

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hienkhung vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (06/03/2014) QuyetQuyen945 (06/03/2014)
  • #312526   05/03/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    BachThanhDC viết:

    Chào bạn hungmaiusa!

    Chào chị Hiền!

    Trước hết thì cần lưu ý là điều luật mà bạn hungmaiusa đã trích dẫn ở trên đến nay chưa có hiệu lực pháp luật.

     

    Chào bạn.

    Nhận định trên của bạn là căn cứ vào đâu vậy ?

    Luật XPVPHC đã có hiệu lực pháp luật.

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (06/03/2014) QuyetQuyen945 (06/03/2014)
  • #312568   06/03/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Xin lỗi bạn hungmaiusa về sự sơ suất này nhé!

    Trước khi post bài viết ở trên, tôi đã liên lạc với chị Hiền qua điện thoại nên biết được cụ thể Quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính với hình thức đưa vào cơ sở giáo dục  bị khiếu kiện là của Chủ tịch UBND tỉnh ban hành. Từ đó mà suy ra nó được ban hành trước ngày 01/01/2014 và văn bản căn cứ cho việc ban hành là Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính chứ không phải là Luật xử lý vi phạm hành chính. Vì theo Pháp lệnh... thì thẩm quyền quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục thuộc về Chủ tịch UBND tỉnh, còn theo Luật... thì thẩm quyền thuộc về Tòa án nhân dân cấp huyện. Nên ý của tôi là "tại thời điểm ban hành quyết định trên thì điều luật mà bạn trích dẫn chưa có hiệu lực pháp luật", nhưng tôi lại viết nhầm thành "đến nay chưa có hiệu lực pháp luật".

    Thành thật xin lỗi bạn, chị Hiền và bạn đọc!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (06/03/2014) QuyetQuyen945 (06/03/2014)