Cán bộ nữ sinh con đi làm sớm trước thời gian quy định có phải trích kinh phí công đoàn?

Chủ đề   RSS   
  • #524479 31/07/2019

    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1029)
    Số điểm: 6945
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 151 lần


    Cán bộ nữ sinh con đi làm sớm trước thời gian quy định có phải trích kinh phí công đoàn?

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 12 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH về mức hưởng chế độ thai sản:

    c) Trường hợp lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con theo quy định thì thời gian hưởng chế độ thai sản từ khi nghỉ việc đến khi đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, kể từ thời điểm đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con thì lao động nữ vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật bảo hiểm xã hội nhưng người lao động và người sử dụng lao động phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế"

    Thời gian người lao động đi làm trước thời hạn thì cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ không đóng bảo hiểm cho, thời gian này người lao động và người sử dụng lao động phải trích tiền lương hàng tháng để đóng.

    Mặt khác, Điều 5 của Nghị định 191/2013/NĐ-CP hướng dẫn về tài chính công đoàn có quy định

    "Điều 5. Mức đóng và căn cứ đóng kinh phí công đoàn

    Mức đóng bằng 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động. Quỹ tiền lương này là tổng mức tiền lương của những người lao động thuộc đối tượng phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    Như vậy, theo quy định nêu trên thì mức đóng kinh phí công đoàn sẽ tính trên quỹ tiền lương mức tiền lương của những người lao động thuộc đối tượng phải đóng bảo hiểm xã hội làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động. Mà quỹ tiền lương này xác định bằng tổng Do đó, cán bộ nữ sinh con đi làm sớm trước thời gian quy định phải đóng bảo hiểm thì thì phải trích kinh phí công đoàn.

     

     
    706 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận