DanLuat 2015

Cán bộ đi làm trễ sau Tết có bị phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #484717 09/02/2018

    chiakinguyen
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2016
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 4134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 232 lần


    Cán bộ đi làm trễ sau Tết có bị phạt không?

    Mấy ngày giáp Tết mà còn đi làm mọi người thường sao nhãng, ít tập trung cho công việc (ngoại trừ mấy người làm thời vụ, hay làm thêm kiếm tiền cho Tết), cũng đúng thôi, ai cũng trông được về nhà sớm, nào dọn dẹp nhà cửa, mua sắm Tết để chuẩn bị cho một cái Tết được trọn vẹn nè. Cơ mà ăn Tết xong vô làm vẫn còn tiếp tục sao nhãng, mới hỏi tại sao thì lại bảo là dư âm Tết vẫn còn.

    Thể nào, ngày mùng 6 vô học, vô làm, cũng có bạn trễ giờ cho xem.

    Với học sinh, sinh viên đi trễ thì tất nhiên bị phạt, có thể là đứng ở cửa lớp đợi hết tiết mới được vô…Còn người lao động làm cho các công ty tư nhân cũng vậy, một số công ty sẽ có nội quy, quy định nội bộ buộc nộp phạt (dẫu biết cái này trái Bộ luật lao động 2012, nhưng nhiều công ty vẫn thực hiện vì mục đích cho người lao động đi vào nề nếp, kỷ cương khi làm việc), ví dụ như cứ 1 phút đi trễ thì bao nhiêu tiền, từ đó cứ nhân lên…Còn cán bộ thì sao? Nếu sau Tết, ngày đi làm lại đầu tiên mà đi trễ thì có bị phạt không mọi người? Mình thắc mắc nhưng chưa tìm được văn bản.

    Bởi nghỉ Tết mấy ngày, bao nhiêu là thứ giấy tờ, hồ sơ tồn đọng, nên nhu cầu được giải quyết nhanh chóng, mau gọn lẹ là điều cần thiết, thế mà vô cơ quan đúng giờ làm việc sau Tết vẫn không thấy bóng người giải quyết nào, thật là mang tâm trạng thất vọng ngay ngày đầu năm cho người dân mà.

     

     
    3234 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chiakinguyen vì bài viết hữu ích
    codupha (09/02/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #484807   10/02/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (268)
    Số điểm: 2075
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 8 lần


    Mình cũng không tìm được quy định cụ thể về vấn đề này. Tuy nhiên, mỗi đơn vị đều quy định về thời giờ làm việc, nếu vi phạm có thể bị xử lý kỷ luật.

    Khoản 7 điều 9 Nghị định 34/2011/NĐ-CP quy định về xử lý kỷ luật đối với công chức quy định:

    "Điều 9. Khiển trách

    Hình thức kỷ luật khiển trách áp dụng đối với công chức có một trong các hành vi vi phạm pháp luật sau đây:

    7. Vi phạm quy định của pháp luật về phòng, chống tham nhũng; thực hiện tiết kiệm, chống lãng phí; kỷ luật lao động; bình đẳng giới; phòng, chống tệ nạn mại dâm và các quy định khác của pháp luật liên quan đến công tác."

    Bị xử lý như thế nào còn theo quy chế của đơn vị.


     

     
    Báo quản trị |  
  • #484836   11/02/2018

    Mỗi cơ quan cũng như công ty đều có nội quy làm việc rõ ràng, phạt hay không phạt hoặc xử phạt ra sao đều dựa vào quyết định của cơ quan đó. Và dĩ nhiên chuyện đó không công khai và chúng ta cũng không biết được. Chỉ mong họ ý thức được trách nhiệm mà tập trung vào làm tốt công việc.

     
    Báo quản trị |  
  • #484894   13/02/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 65 lần


    Vấn đề này không nằm ở một văn bản luật cụ thể nào, là công ty hay cơ quan công chức Nhà nước thì đều có những nội quy cụ thể. Và vấn đề xử lý ra sao đối với cán bộ đi làm trễ thì vấn đề này không công khai nên chúng ta cũng khó mà biết được.

    Tuy nhiên, sau tết vào làm thì ai cũng có tâm trạng như thế, nên chúng ta cũng nên có phần thông cảm. Dù làm công ty hay là công chức thì cũng thế thôi, nhưng mong là sau tết mọi người có tinh thần hăng hái và làm việc có hiệu quả.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimgam2708 vì bài viết hữu ích
    banalol2 (28/02/2018)
  • #484945   15/02/2018

    MewBumm
    MewBumm
    Top 150
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (402)
    Số điểm: 2295
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 29 lần


    Cái đó dựa vào nội quy, quy chế làm việc cơ quan mà có cách đánh giá thôi. Việc đó trễ đó cũng là một tiêu chí để đánh giá cuối năm, xếp hạng thi đua của chính cán bộ đó. Theo mình, thì việc đi làm trễ là chuyện khá phổ biến và nên cần làm căng để chấn chỉnh tinh thần làm việc của các vị cán bộ. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MewBumm vì bài viết hữu ích
    banalol2 (28/02/2018)
  • #485978   28/02/2018

    thaonguyen27
    thaonguyen27
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2017
    Tổng số bài viết (356)
    Số điểm: 2565
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 53 lần


    thực tế thì có rất nhiều quy định mặc dù trái với Bộ luật lao động 2012 nhưng nhiều doanh nghiệp vẫn thi hành, giống như các hình thức phạt tiền trực tiếp đều là trái quy định về pháp luật lao động, nhưng để chấn chỉnh kỉ cương nề nếp thì hầu như doanh nghiệp nào cũng thực hiện. Phép vua thua lệ làng

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-