DanLuat 2015

Cán bộ đánh bạc sẽ bị xử lý thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #509628 07/12/2018

    DuTiepKhac
    Top 150
    Lớp 3

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (343)
    Số điểm: 4329
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 57 lần


    Cán bộ đánh bạc sẽ bị xử lý thế nào?

    Hiện nay, đánh bạc trái phép là một tệ nạn phổ biến, gây hậu quả nặng nề cho xã hội. Vì vậy, cán bộ là đảng viên khi tham gia đánh bạc, tuỳ theo tính chất, mức độ có thể bị xử lý về hành chính, kỷ luật, hình sự và về mặt đảng theo quy định.

    nh minh ho (Ngun Internet)

    - V hành chính, điểm a khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

    Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

    a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật.

    Theo đó, mức xử phạt hành chính đối với hành vi cán bộ đánh bạc lên đến 02 triệu đồng. 

    - Về xử lý kỷ luật, khoản 1 Điều 78 Luật Cán bộ, công chức 2008, quy định:

    Điều 78. Các hình thức kỷ luật đối với cán bộ

    1. Cán bộ vi phạm quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan thì tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm phải chịu một trong những hình thức kỷ luật sau đây:

    a) Khiển trách;

    b) Cảnh cáo;

    c) Cách chức;

    d) Bãi nhiệm.

    Như vậy, cán bộ là đảng viên có hành vi đánh bạc trái phép, tuỳ theo mức độ sẽ bị xử lý kỷ luật bằng 01 trong 04 hình thức nêu trên.

    - V hình s, Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định:

    Điều 321. Tội đánh bạc

    1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, [...] thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

    ...

    b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

    ...

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

    - Về mt Đng, điểm a khoản 2 Điều 31 Quy định 102-QĐ/TW ngày 15/11/2017 quy định:

    Điều 31. Vi phạm về tệ nạn xã hội

    ...

    2- Trường hợp [...] vi phạm một trong các trường hợp sau thì kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo hoặc cách chức (nếu có chức vụ):

    a) Tham gia đánh bạc hoặc sử dụng các chất ma túy hoặc tham gia các tệ nạn xã hội khác.

    Như vậy, với vai trò là người lãnh đạo, nêu gương nếu cán bộ đảng viên tham gia đánh bạc dù dưới bất kỳ hình thức nào cũng sẽ bị xử lý thích đáng. Hơn nữa, cán bộ đánh bạc cũng tự mình làm mất đi hình ảnh, lòng tin và sự tín nhiệm của nhân dân.

    Cập nhật bởi DuTiepKhac ngày 08/12/2018 09:08:27 SA
     
    248 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DuTiepKhac vì bài viết hữu ích
    tientaetae (13/12/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509989   13/12/2018

    tientaetae
    tientaetae
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2018
    Tổng số bài viết (269)
    Số điểm: 2338
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 33 lần


    Pháp luật nên có những chế tài nghiêm khắc hơn cho những hành vi vi phạm này, đặt biệt đối với những đối tượng cầm đầu, tổ chức bởi lẽ hậu quả của nó không chỉ ảnh hưởng trực tiếp cho chính bản thân họ và gia đình mà còn ảnh hưởng xấu đến trật tự an toàn xã hội, gây thất thoát, lãng phí cho xã hội.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-