Cán bộ công đoàn chuyên trách ở cơ sở có được trợ cấp thôi việc không?

Chủ đề   RSS   
  • #519588 31/05/2019

    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (730)
    Số điểm: 8552
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 142 lần


    Cán bộ công đoàn chuyên trách ở cơ sở có được trợ cấp thôi việc không?

    Cán bộ công đoàn chuyên trách mà không có hợp đồng lao động thì không đóng Bảo hiểm thất nghiệp, do đó, không được hưởng trợ cấp thất nghiệp do cơ quan bảo hiểm chi trả.

    Đồng thời, trợ cấp thôi việc theo Điều 48 Bộ Luật lao động 2012 chỉ dành cho người làm việc có hợp đồng lao động (người lao động), nên khi cán bộ này nghỉ cũng không được trợ cấp thôi việc.

    Về chế độ khi chuyển công tác thì phải xem cơ quan chủ quản (cơ quan chi trả lương cho cán bộ công đoàn này) có quy chế trợ cấp chuyển công tác nào hay không thôi.

     
    254 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthu95 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận